PDA

View Full Version : cá cảnh nào dễ nuôi nhất ?

brutal_death
17-05-2010, 03:13 PM
mình trước có bán cá giờ bể vẫn còn mà ngại dọn quá đâm ra hơi bẩn ..với lại bể để không cũng phí..có đứa bạn bảo là mua cá 7 màu về vừa rẻ vừa dễ nuôi thả vào nó ăn lăng quăng rêu trong bể không cần trang bị thiết bị gì như các loại cá khác đúng k ?

dinh2004
17-05-2010, 06:12 PM
chuẩn 0 cần chỉnh làm thêm vài con lau bể nữa

Ca_mu
17-05-2010, 07:01 PM
Bể Anh kích thước bao nhiêu?
Anh thích nuôi cá j? Nuôi ntn?
7m vừa rẻ vừa dễ nuôi???
CHỉ đugns phần nào thui
nuôi 7m mà chạy theo thời đại bi h cũng tốn kém lắm đó.

brutal_death
17-05-2010, 08:40 PM
bể mình cũng to.bể này trước nuôi la hán nhưng mà vì không có thời gian nuôi em í nên bán rồi...giờ bể để không thằng bạn bảo nuôi con gì cho đỡ phí bể...mình không thích chạy theo thời đại đâu vì mình không có nhiều tiền..tính kiếm con nào rẻ dễ nuôi khoẻ mà nho nhỏ chừng cá vàng thôi.

nbtuan
17-05-2010, 08:44 PM
bẩy mầu h rất nhiều loại đẹp để sở hữu được một cặp bẩy mầu đẹp, xịn và thuần chủng thì rất khó còn loại tạp nham thì nhiếu, về cơ bản thì nuôi 7m k khó nhưng bọn nè cũng khá nhậy với nước và hay có tình trạng chết dần chết mòn :D
nói chung các loại cá nhỏ như hắc muni, mún, sặc, mã giáp đều khá dễ nuôi, khoẻ và đẹp, bạn có thể nuôi vài loại cho bế cá thêm sinh động

brutal_death
17-05-2010, 09:58 PM
đi liền 2 3 diễn đàn mỗi người tư vấn 1 loại chả biết mô tê j luôn...

concavang9999
17-05-2010, 10:03 PM
nuôi cá lau kiếng và cá rô đi :D:D:Dhehehe

BikerBoy
17-05-2010, 10:19 PM
Chơi cá vàng đi pác, e thấy cá vàng dễ nuôi nhất đó. Tuy nhiên, nó ăn nhìu, rất nhìu (so với 7m thôi nha). Có chơi cá vàng mà muốn rẻ và đẹp thì chơi 1 hồ toàn đầu lân, nhìn cũng vãi lắm đó. Mua chừng 2 cặp(nếu hồ to), nuôi 1 thời gian, có tiền thì săn vài e lạ lạ- cao cao hơn tí như: Ngọc Trai, Ryukin, Lan Thọ chơi là đẹp hồ. Đó là ý kiến của e thôi, chắc chắn sẽ tốn kém hơn 7m nhưng nuôi bọn vàng này vui lắm pác. :).

Dù sao thì cũng mong pác sớm tìm được loại cá vừa ý và phù hợp với điều kiện của pác.

nbtuan
17-05-2010, 10:33 PM
đi liền 2 3 diễn đàn mỗi người tư vấn 1 loại chả biết mô tê j luôn...

bạn cứ làm như mang 1 bài toán khó đi hỏi mọi người mỗi người cho ra 1 đáp số vậy mà kêu k biết mô tê gì luôn, bạn muốn tìm một loại cá dễ nuôi thì mọi người tư vấn cho bạn rồi đấy thôi, người ở trên comment nói 1 loại, thì người khác vào com phải nói loại khác là đúng thôi, toàn loài cá dễ nuôi, mọi người đã chia sẻ với bạn rồi h thì quyết định là ở bạn chứ, bạn thích loại nào thì nuôi loại đó, có gì đâu mà phải mô tê, còn nếu bạn chỉ cần cá khỏe để nuôi trong bể cho có thì khuyên thật bạn nên mua cá dọn bể ta vừa rẻ vừa khỏe và thỉnh thoảng mua thêm 1k cá mồi về thả nhìn cá bơi cũng thích mắt, chán thì lại hớt đem vứt đi cũng đc :D

BikerBoy
17-05-2010, 10:36 PM
Hì hì hì, pác nbtuan thực tế ghê. Mà phải công nhận là pác nói đúng, ko có gì để bàn cãi. :).

hoang04
18-05-2010, 09:25 AM
mua bình tích cũng được,hồi trước mình mua 15k 1 cặp,mà hồi đó tụi nó lớn,thả vô chung 7 màu,7 màu lép vế luôn:D

nguoi_yeu_ca_canh09
18-05-2010, 09:41 AM
: brutal

1 cách nói đơn giãn, theo mình thì cá dễ nuôi là khi nuôi chúng:

+)không cần máy lọc, không cần máy 02
+2)không cần cho ăn thường xuyên mỗi ngày
+3)khi chúng đẻ cũng không cần chăm sóc đặt biệt
+4)sức khỏe tốt ít bệnh tật, nước ngọt

vậy mình xin đề cử cá lóc kiểng. loài cá này không làm khổ, làm phiền chủ nhân nhiều cho dù là chủ nhân làm biếng nhứt.

mình đang nuôi 1 cặp. 3 ngày cho ăn 1 lần. 1 tuần thay nước 1 lần. không 02. không máy lọc. lâu lâu bắt ra ngoài ngắm vài phút rồi lại bỏ vô trong hồ.

mình mê nhứt cách chúng táp mồi. chúng táp 1 hay 2 cái cho con mồi yếu đi sau đó chúng nuốt con mồi xuôi giống nhưng loài rắn nuốt mồi vậy. rất ấn tượng.

Ca_mu
18-05-2010, 09:44 AM
1 phiếu cho cá vàng. Dù bản thân đã ko nuôi loại này từ lâu lắm rùi :D
Tại đề mở quá nên mới nhiều ý kiến như thế. Phải bít mình thích nuôi j chứ. Hay là cứ ra ngoài hàng thấy con j đẹp thì tha về. Xong rùi hỏi cách nuôi sau. (nhìn trúng phải cá nóc beo thì :wallbash: )
Hay nuôi cá dĩa đi, vừa k rẻ vừa k dễ nuôi lại dễ bệnh :lee:

QUANGKAMFA
18-05-2010, 11:22 PM
nếu nói về dễ nuôi và ít bệnh tật nhất thì họ cá sặc đứng đầu bảng. như vạn long, sặc gấm, sặc mật, cá cờ, lia thia... vừa dễ nuôi, vừa đa dạng về màu sắc, dễ sinh sản, tập tính rất hay. nên nuôi mỗi loại 1 màu 1 đực 1 cái vì con đực loại này khá hung dữ điển hình là cá chọi.
ko cần lọc, ko cần nước sạch, ít bệnh tật, chịu đc biên độ nhiệt độ rất lớn, dễ sinh sản và cực đa dạng ;)

elvishoa
19-05-2010, 01:40 PM
Quả thật dòng cá Sặc là cái dòng trâu bò nhất đấy.
Chúng không cần lọc, không cần nước sạch, nước dơ như sình vẫn khỏe re.
Và mình bỏ 1 phiếu cho bạn Tai Tương Ta :D

hoanghuyenmy
19-05-2010, 08:06 PM
1 fiếu cho cá cờ,..họ cá cờ đó,mạnh,ăn cũg ít mà,nhưng ýt bơi lội,cứ chìm ở dưới,thỉnh thoảng mới bơi thẳng lên trên mặt nước thở 1 lần!
1fiếu cho cá kiếm,tại e thấy cá kiếm khỏe re,đếy cũg là loại cá e nui đầu toên từ khi e học lớp 2,chẳng bệnh tật j`,k thấy nấm cháy đuôi hay trùng mỏ neo bao h`,máu săc cũg tươi tắn,đẻ nhanh,ăn ít nhiều thỳ tùy,có mỗi cái nhược điểm là hay bật ra ngoài (chứng tỏ bản thân ý mà :D ) và hay oánh lộn nhau (giành gái ^^)
còn các loài cá khác bt^^
hắc molly thỳ khỏe,nhưng trầm lắm,cũg có khi bị bệnh,đc cái ăn nhìu,chăm chỉ ăn rêu,đẻ con thỳ ít nhưng con to và nhanh lớn,con con đẻ ra chắc fải gấp 3 con 7m con!cá con hầu như sống khỏe,k mấy khi chết (trừ khi bị xơi tái)

brutal_death
22-05-2010, 12:44 PM
http://upnhanh.sieuthinhanh.com/tmpimages/images/sieuthiNHANH2010052214120zwm5oda4yt269718.jpeg

đây là bể nhà mình..thú thât là mình chỉ nuôi cá cho đỡ phí bể thôi ( k bán được) thỉnh thoảng xem nó bơi cho đỡ buồn..ngày trước trong này là 1 em la hán nhưng mà nuôi ẻm thời gian phải tiễn ẻm đi vì hồi đó đi lại nhiều quá...

trong số các comments thì có cá sặc cá tai tượng với cá vàng về hình thức có vẻ ổn.mặc dù không yêu cầu nhưng nhìn cá khác hơi ghê ( xin lỗi chủ nuôi )
cho mình hỏi giá mấy loai cá sặc cá tai tuợng cá vàng thì con nào..rẻ hơn ?
cho mình hỏi thêm là con nào nuôi dễ hơn ? sống trâu hơn ?vì thỉnh thoảng cũng đi linh tinh nữa.

phieubong80
22-05-2010, 01:26 PM
nếu nói về dễ nuôi và ít bệnh tật nhất thì họ cá sặc đứng đầu bảng. như vạn long, sặc gấm, sặc mật, cá cờ, lia thia... vừa dễ nuôi, vừa đa dạng về màu sắc, dễ sinh sản, tập tính rất hay. nên nuôi mỗi loại 1 màu 1 đực 1 cái vì con đực loại này khá hung dữ điển hình là cá chọi.
ko cần lọc, ko cần nước sạch, ít bệnh tật, chịu đc biên độ nhiệt độ rất lớn, dễ sinh sản và cực đa dạng ;)

:D Chuẩn, theo mình làm đôi rô phi về thả, đảm bảo sống khoẻ, không phải chăm sóc nhiều, và chả mấy mà kín bể cá rô phi đâu

thien1996
22-05-2010, 01:44 PM
cá voi khỏe nhất:):):):) sr spam

hb_u82
22-05-2010, 02:18 PM
:D Chuẩn, theo mình làm đôi rô phi về thả, đảm bảo sống khoẻ, không phải chăm sóc nhiều, và chả mấy mà kín bể cá rô phi đâu
Bác này chuẩn!
Nuôi cá bể mà như nuôi cá ao thế thì chỉ có làm mấy iem này về mà thả, các cá khác thì không biết chứ cá vàng nuôi thì cần có sự quan tâm, chăm sóc. chứ để nước bẩn bệnh die ngay.

hunter205
22-05-2010, 09:52 PM
cá lau kiếng khoẻ nhất :D

sucsong_HN
22-05-2010, 10:19 PM
cá lau kiếng khoẻ nhất :D

Chuẩn không phải chỉnh

hi_box
22-05-2010, 11:13 PM
http://upnhanh.sieuthinhanh.com/tmpimages/images/sieuthiNHANH2010052214120zwm5oda4yt269718.jpeg

đây là bể nhà mình..thú thât là mình chỉ nuôi cá cho đỡ phí bể thôi ( k bán được) thỉnh thoảng xem nó bơi cho đỡ buồn..ngày trước trong này là 1 em la hán nhưng mà nuôi ẻm thời gian phải tiễn ẻm đi vì hồi đó đi lại nhiều quá...

trong số các comments thì có cá sặc cá tai tượng với cá vàng về hình thức có vẻ ổn.mặc dù không yêu cầu nhưng nhìn cá khác hơi ghê ( xin lỗi chủ nuôi )
cho mình hỏi giá mấy loai cá sặc cá tai tuợng cá vàng thì con nào..rẻ hơn ?
cho mình hỏi thêm là con nào nuôi dễ hơn ? sống trâu hơn ?vì thỉnh thoảng cũng đi linh tinh nữa.

bác có cái hồ đẹp quá, bán cũng dc khối tiền.
Nuôi cá 7 màu đi bác...........................

BikerBoy
23-05-2010, 12:58 AM
@hi_box: Chuyện đi linh tinh thì cũng còn hên xui pác à. Nếu pác đi dài ngày thì hên xui thôi, nếu cá của pác nó đã có gien trâu thì có mà pác cố ý cho nó chết thì nó mới chết nổi. Mình thấy cá nào cũng có khả năng nhịn ăn hết á, chủ yếu là trong thời gian mới mua về pác có chăm sóc nó tốt ko thôi. Nếu lúc mới mua về mà pác chăm sóc tốt, thì cá sẽ khỏe + thích nghi với môi trường mới. Nuôi vậy chừng 1 tháng đầu thì cá pác bắt đầu trâu lên rồi. Chứ dù pác có mua giống cá trâu cỡ nào mà lúc mới mua về ko chăm sóc cho tốt thì e nó cũng đi sớm thôi ạ. Muốn có nhà tốt thì phải có móng vững đã.

brutal_death
23-05-2010, 01:21 AM
trước giờ nuôi con j mình luôn cố gắng nuôi trong mức độ cho phép của mình mà..trước nuôi con la hán cũng năng đi mua thức ăn cả tươi cho nó tại nó thích ăn thức ăn tươi hơn..nhưng vì cứ đi linh tinh đâm ra phải bán cho mấy anh đam mê cá hơn mình mấy ảnh nuôi...
bể này là bể kín nên không biết nuôi có phù hợp không hay là phải nuôi bể hở..có mấy tấm kính mà đang tính xem ghép lại để thành cái bể con đăt gần máy tính ngắm lúc xả stress.

BikerBoy
23-05-2010, 01:38 AM
Thì pác tình sao tiện thì tính, mình cũng đang định làm 1 cái bể 60x40x50 để trong phòng, làm 1 cái hồ thủy sinh nhỏ - để mà thỉnh thoảng căng thẳng còn trở về bên thiên nhiên nữa :).

brutal_death
23-05-2010, 02:59 AM
gắn các miếng kính lại thì mình làm có được không hay phải ra thợ ? có mấy tấm kính dài tính cắt khoảng bằng 2 viên gạch nhỏ lát nhà để làm 1 cái bể nhỏ đặt gần máy tính..mà chưa biết làm thế nào ? hình như phải có keo dính phải không ?

các loài cá thì sống ở cái bể kia tốt hơn hay bể bé tốt hơn nhỉ ?

giangbu01
23-05-2010, 06:11 AM
bac ra hàng mua mua
10 > 15 con bảy màu [ 30k ] [ nhớ chọn cá đưc cho nó đẹp ]
2 con rửa bể [ 10k ]!
1 lọ thưc ăn [ 5k ] [ 1 tuần cho ăn 1 lần, tiên tay di qua lắc lăc vài cái ]
lưu í : bể nhà bác để lâu rồi : đổ nươc cũ thay nươc mới bỏ thêm nắm muối vào [ nhìn bể bác 1 nắm muối là ok ]
cá không bao h chết

biết đâu thây đep quá bác lại chuẩn bị thành 1 tay chơi cá có tiếng thì sao , 1 khi đã đam mê là xong dời đấy

brutal_death
23-05-2010, 11:37 AM
cá sặc cá tai tượng ( mấy bạn tư vấn ) so với 7 màu thì con nào dễ nuôi hơn ?
hè này về quê khoảng 1 tháng ( mượn người cho ăn hộ nhưng không biết thế nào ) không biết 1 tháng không ăn có sao không nhỉ ?

-----------

nuôi vào bể này có to quá không ? hay chỉ cần bể nhỏ..cái bể này không nằm gần máy tính mà lại là bể kín nữa có cần thêm thiết bị gì không ? trước nuôi la hán là có thiết bị sưởi rồi có cả cái xả oxi vào nữa..rồi cả thiết bị lọc mà lâu không dùng không biết giờ còn dùng được không.

--------------

bể này không hiểu kiểu gì mà cái để mình nhấc nắp trên lên để rải thức ăn xuống lúc cắm điện các đồ dùng thì lại bị tê tai..có khi tê phát giật mình..

voicon848
23-05-2010, 07:35 PM
Tốt nhất bác ra hàng đồ chơi, mua trăm con cá nhựa về thả. Giờ thấy họ làm đủ cỡ, đủ chủng loại, lại còn có vài hàng siêu độc nữa. Lại phẻ re, khỏi cho ăn, khỏi thay nước, khỏi làm nền, khỏi thuốc men, lọc liếc..và bác đi mấy tháng cũng hỏng sợ chết em nào. Lâu lâu thấy ghét em nào cứ thò tay xuống bốc, chọi ra sân lăn lóc, làm đồ chơi cho cún...

Còn trên PC giờ có cái screen saver có quá trời hồ cực đẹp, bác có thể cho cá ăn này, thả thêm cá này,thay nền này... chán hồ nhỏ có thể thay hồ lớn này..mà chỉ tốn có 7k ra mua cái CD.

BikerBoy
23-05-2010, 10:36 PM
@brutal_death:
1. Nếu pác muốn cắt kiếng để chế bể nhỏ thì pác đem ra tiệm cho thợ làm là xong liền, đâu cần phải tự làm chi cho khổ.
2. Cá thì đương nhiên ở bể càng rộng thì càng tốt rồi (vì bể rộng sẽ thoáng, mà thoáng thì cá sẽ có nhìu oxi và đỡ ngộp hơn).
3. Nếu pác phải đi xa và lâu dữ vậy thì mình nghĩ có lẽ pác nên nuôi bọn 7 màu như của pác giangbu01 nói. Mua về nuôi, bỏ sủi vào hồ. Trước khi pác đi về quê thì đi ra tiệm mua 5k trùng chỉ bỏ vào hồ, 1 tháng sau về có nhìu khả năng cá sẽ vẫn còn nguyên vẹn. Mua thêm mấy con cá mái nữa, ko chừng lúc về lại có thêm bầy cá con :). Lưu ý: cho ăn trùng chỉ thì đừng xài lọc nha, vì có thể trùng chỉ sẽ bị hút vào lọc đó ==> lâu ngày sẽ dơ và hôi lắm.

À, mà pác ở đâu thế? Nếu ở xứ lạnh thì cắm sưởi (mà nghe nói tốn điện lắm). Còn nếu là mình thì mình chỉ làm như trên thôi, khỏi cắm sưởi(thứ nhất là để an toàn đề phòng sự cố về điện, thứ 2 tiết kiệm điện). Trước khi đi thay nước 1 cái + cho trùng chỉ + cho sủi oxi. 5k trùng chỉ nếu mình đoán ko lầm thì 15 con cá 7 màu có thể ăn gần 2 tuần đó.

Vấn đề cuối cùng chỉ sợ nước có mùi tanh của trùng thôi. Nhưng mà ko sao, chờ pác về rồi thay nước lại là ok :).

hunter205
23-05-2010, 10:51 PM
Tốt nhất bác ra hàng đồ chơi, mua trăm con cá nhựa về thả. Giờ thấy họ làm đủ cỡ, đủ chủng loại, lại còn có vài hàng siêu độc nữa. Lại phẻ re, khỏi cho ăn, khỏi thay nước, khỏi làm nền, khỏi thuốc men, lọc liếc..và bác đi mấy tháng cũng hỏng sợ chết em nào. Lâu lâu thấy ghét em nào cứ thò tay xuống bốc, chọi ra sân lăn lóc, làm đồ chơi cho cún...

Còn trên PC giờ có cái screen saver có quá trời hồ cực đẹp, bác có thể cho cá ăn này, thả thêm cá này,thay nền này... chán hồ nhỏ có thể thay hồ lớn này..mà chỉ tốn có 7k ra mua cái CD.

làm gì tốn 7k pác ơi. lên mạng down đầy cả ra

brutal_death
24-05-2010, 01:24 AM
@brutal_death:
1. Nếu pác muốn cắt kiếng để chế bể nhỏ thì pác đem ra tiệm cho thợ làm là xong liền, đâu cần phải tự làm chi cho khổ.
2. Cá thì đương nhiên ở bể càng rộng thì càng tốt rồi (vì bể rộng sẽ thoáng, mà thoáng thì cá sẽ có nhìu oxi và đỡ ngộp hơn).
3. Nếu pác phải đi xa và lâu dữ vậy thì mình nghĩ có lẽ pác nên nuôi bọn 7 màu như của pác giangbu01 nói. Mua về nuôi, bỏ sủi vào hồ. Trước khi pác đi về quê thì đi ra tiệm mua 5k trùng chỉ bỏ vào hồ, 1 tháng sau về có nhìu khả năng cá sẽ vẫn còn nguyên vẹn. Mua thêm mấy con cá mái nữa, ko chừng lúc về lại có thêm bầy cá con :). Lưu ý: cho ăn trùng chỉ thì đừng xài lọc nha, vì có thể trùng chỉ sẽ bị hút vào lọc đó ==> lâu ngày sẽ dơ và hôi lắm.

À, mà pác ở đâu thế? Nếu ở xứ lạnh thì cắm sưởi (mà nghe nói tốn điện lắm). Còn nếu là mình thì mình chỉ làm như trên thôi, khỏi cắm sưởi(thứ nhất là để an toàn đề phòng sự cố về điện, thứ 2 tiết kiệm điện). Trước khi đi thay nước 1 cái + cho trùng chỉ + cho sủi oxi. 5k trùng chỉ nếu mình đoán ko lầm thì 15 con cá 7 màu có thể ăn gần 2 tuần đó.

Vấn đề cuối cùng chỉ sợ nước có mùi tanh của trùng thôi. Nhưng mà ko sao, chờ pác về rồi thay nước lại là ok :).

mình ở hà nội..quê cũng gần đây..
cá 7 màu thì chịu đói lâu hơn mấy con kia à bạn ? mình chăm thì đều chăm tốt thôi nhưng mà về quê hay đi đâu để một mình sợ nó ngỏm..nhờ người chăm thì cũng một phần..

mình thấy trên mạng nhiều loại quá không biết là nhận dạng loài này như thế nào nhỉ ?

nhìn loại trùng chỉ trông bẩn và ghê quá vào search hình cảm tưởng như đang xem phim kinh dị..

mình muốn hỏi lại về cái bể hình như bị hở điện hay sao mà cắn điện các thiết bị như lọc hay oxi hay cột sưởi là sờ tay vào cái nắp trên bể để thả thức ăn xuống là toàn bị tê tay..không biết có nguy hại gì cho cá k

nguoi_yeu_ca_canh09
24-05-2010, 08:33 AM
: brutal

dò điện từ máy lọc và đèn thì chỉ nguy hại cho người thôi. không ảnh hưởng tới cá. hồ của bạn đẹp quá không nuôi gì thì thật uổng phí.

Hung Mamen
25-05-2010, 01:51 AM
nếu như bác ko có nhiều thời gian chăm sóc , thì theo em bác làm 1 đàn cá Kèo về nuôi là đẹp nhất ( ko đòi hỏi chất lượng nước sạch , ko cần ăn nhiều ) . Bác đi công tác về lôi ra làm lẩu là xong , vừa ngon lại vừa bổ vừa rẻ !!

Ghost.IT
29-03-2013, 04:42 PM
Do đã có chủ đề giống với ý em định hỏi nên em đào mộ luôn, mong các bác thông cảm :D

Em chưa từng nuôi cá nên ko có kn tí gì cả, dạo này hè nóng quá em muốn làm mát cái phòng nhỏ như lỗ mũi của mình 1 tí với lại mát mắt luôn (em hay ngồi trên máy tính nhiều giờ liền) nên em tính mua 1 cái hồ nhỏ để nuôi 1 2 con cá gì đó (2 con thì có bạn nó vui hơn, sống lâu hơn các bác nhỉ :P ?)
Em muốn nuôi cá trong cái hồ giống như hình dưới đây, có khi phải nhỏ hơn chút, chứ to như hình thì cái bàn làm việc nhỏ của e nhìn mất cân đối. Em định nuôi loại cá nào dễ nuôi dễ sống trong môi trường hồ nhỏ như vậy, em thì có thể cho cá ăn hàng ngày, thay nước hàng ngày (khoản thay nước chắc e hơi lười nên nếu 2,3 ngày thay nước 1 lần đc thì càng tốt). Em không có đk lắm nên chi phí cá, hồ, thức ăn càng kinh tế càng tốt :D Mong các bác tư vấn giúp cho.
p/s: cho e hỏi con cá trong hình là cá gì vậy ạ ^^

Ghost.IT
29-03-2013, 09:03 PM
up cho ai tư vấn giúp em

dajgjanac
30-03-2013, 11:43 AM
Cá trên là cá ba đuôi bạn à, mà hình như ảnh ghép hay sao ấy, con trên ảnh nhỏ quá. Bể như trên+thay nước thường xuyên thì bạn có thể nuôi 1 cặp ba đuôi nhỏ nhỏ hay 2 cặp cá bảy màu thì đẹp lắm. Còn rải nền như trên thì hơi khó trong việc thay nước do mấy hạt đó hay chui vào ống. Bạn có thể rải nền bằng cát hạt to (phân nền trồng thủy sinh thì càng tốt), ở trên cùng thì cho mấy viên sỏi cho lắp hết cát để tiện việc thay nước, trồng thêm vài cọng rong đuôi chồn thì đẹp. Chúc bạn có được 1 bể cá thật ưng ý!!!!!!!

Ghost.IT
31-03-2013, 05:12 PM
Cá trên là cá ba đuôi bạn à, mà hình như ảnh ghép hay sao ấy, con trên ảnh nhỏ quá. Bể như trên+thay nước thường xuyên thì bạn có thể nuôi 1 cặp ba đuôi nhỏ nhỏ hay 2 cặp cá bảy màu thì đẹp lắm. Còn rải nền như trên thì hơi khó trong việc thay nước do mấy hạt đó hay chui vào ống. Bạn có thể rải nền bằng cát hạt to (phân nền trồng thủy sinh thì càng tốt), ở trên cùng thì cho mấy viên sỏi cho lắp hết cát để tiện việc thay nước, trồng thêm vài cọng rong đuôi chồn thì đẹp. Chúc bạn có được 1 bể cá thật ưng ý!!!!!!!

thank bro :D

if2605
01-04-2013, 08:57 AM
Nếu thích bể nhỏ để bàn học mà máu thì bác làm một đôi betta với cái bể đôi. Ra bảo hàng người ta làm cho cái bể đôi 20k thôi, thả một đôi betta chăm thoải mái luôn:))

LucKi
01-04-2013, 09:16 AM
Bạn ơi nuôi cá rô là phẻ nhất .

HDN
03-04-2013, 10:53 AM
Dễ nuôi nhất là cá lóc với hồng tượng, chả cần oxy, sủi gì cả vẫn phát triển tốt; hồng tượng nuôi bằng mồi gì cũng ổn mà lại có giá trị cao nữa chứ
http://i1154.photobucket.com/albums/p533/bonsai2012/Aqua/IMG_1929_zps4d9adc0b.jpg
http://i1154.photobucket.com/albums/p533/bonsai2012/Aqua/IMG_1784_zpsa0e2e19b.jpg

huytung278
14-04-2013, 12:51 AM
có cá khô thôi=))