PDA

View Full Version : hệ thống lọc cho bể vàng !!!!

tronjava
22-06-2010, 10:27 PM
Như đã hứa với các anh em, mình mạo mụi lập topic này để giới thiệu ae về hệ thống lọc dành cho bể cá vàng, hệ thống hoàn chỉnh dành cho hồ chiều dài 1m trở lên, hồ nhỏ hơn có thể lược bỏ vài yếu tố, tý mình sẽ nói sau,
vì cá vàng mình nói chung cũng thuộc dạng liễu yếu đào tơ, nên 1 chút cũng bệnh lên xuống, nhạt màu, bỏ ăn, nấm,..... chết.
Loại cá vàng muốn có màu đẹp, khỏe, không chỉ là thức ăn tốt, đối với cá vàng, thức ăn không ảnh hưỡng đến chất lượng vẻ đẹp cá, mà là do nươc, môi trường sống của chúng, nước trong vắt không phải là nước đã sạch, nước sạch là nướcbao gồm: không chất cặn bẩn, không tù đọng, không mang các vi sinh vật hại.....Nhưng do nuôi trong hồ, dù làm thế nào thì ta vẫn không thể đáp ứng được hết các yếu tố đó, chỉ 1 phần nào đó mà thôi, nhưng cũng đủ để tạo nên 1 điều kiện tốt cho cá vàng.

đây xin giới thiệu với ae hệ thống lọc dành cho hồ 1m, dành cho anh em nào nuôi bể cộng đồng, và cho các loại cá khác...... mình lấy cá vàng làm chủ đạo cho hệ thống này, có thể áp dụng tốt cho các loài cá khác,

Nhìn tổng quan thì có vẻ không có gì phức tạp, chính cái đơn giản đó sẽ góp phần giảm bớt 1 số kinh phí cho ae khi phải bỏ tiền ra mua 1 cái máy lọc ngoài xịn, khoan đáy trao đổi nước, chế tạo lọc ....

Tất cả phụ kiện gồm có:
1/ 1 máy lọc( máy hút chính) loại 35W, hoặc mạnh hơn( tốt nhất là nên mua mới)
2/ 1 máy thổi đáy(có thể sử dụng máy cũ) loại 24W(có thể mạnh hơn tùy kích thước hồ lớn bé)
3/ 1 máy hút phụ( có thể sử dụng máy cũ) loại 24W trở xuống,
4/ 1 loại lọc mút( dùng máy õi để thổi)
5/ 1 lọc tràn 4 ngăn hoặc nhiều hơn
6/ 1 chai nước suối( sẽ đề cập sau)

Phụ kiện xem như hoàn tất:
Phần lắp đặt, ae nhìn mô hình(hơi xấu) có thể hình dung ra được phần nào,mình xin nói rõ hơn

1/ máy hút chính, đặt góc trái hồ(tùy cách bố trí của moị người) nước sẽ được hút và đưa lên lọc tràn 4 ngăn, nước qua 4 ngăn sẽ lọc được phân cá, thức ăn thừa, 1 phần bụi bẩn...

2/máy thổi đáy đặt góc phải hồ,dùng ống nối dài ra, làm sao cho phần nước được thổi ra đi theo hướng về phía máy hút chính, Lưu ý. phần ống dẫn nên làm dẹp đi, để diện tích nước thổi ra tăng lên, giúp làm sạch bề mặt đáy, thổi những phân cá , bụi bẩn còn tồn đọng do máy hút không thể hút hết.

3/lọc mút, là 1 phụ kiện mình khuyên nên có dù hồ lớn hay bé, vì nó hút được rất tốt các loại bụi bẩn nhỏ li ti,lơ lửng trong hồ, góp phần tạo nên khí õi cho cá( ae nào nuôi cá dĩa, chắc sẽ dùng đến loại này)

4/ máy hút phụ đặt bất kì đâu tùy ae nhưng phải đặt ở phía trên, tốt nhất là giữa hồ, để hút mọi bụi bẩn lơ lửng tầng giữa của hồ mà máy hút chính, lọc mút không thể hút. Nước được nối với 1 cái lọc( gọi là vũ khí đặt biệt của mình thực chất gọi chơi vui thôi, chứ chả là gì đâu) nó sẽ thay thế cho lọc mút, vì không thể đặt lọc mút ỡ giữa hồ, rất hiệu quả, lọc bụi bẩn rất tốt( mình sẽ đề cập sau, vì chưa co thời gian làm cho ae xem, sẽ sớm trình làng, cũng đơn giản... làm ae tò mò chơi)

về phần hộp lọc 4 ngăn,theo mình, thì nên để toàn bộ là bông lọc hết, có thể thêm nham thạch tạo nguồn vi sinh vật,, nên mua loại 15K/ tấm, vì nó lọc rất tốt, màn lọc khích, lọc đc bụi bẩn nhỏ..

Phần thay nước,: tốt nhất ae nên 2 ngày thay 10-15cm nước, tùy chiều cao hồ, sẽ bổ sung lượng nước mới, vì cá vàng ưa thích sống trong nguồn cũ của mình đã sống, nên ko nên thay quá nhìu lượng nước.

Đã chơi cá vàng, mình khuyên nên để hồ trơn, đừng rải sỏi, nền gì cả, làm cho lượng bụi bẩn bị vướng lại, gây cho nước trở nên tù, sẽ ảnh hưởng lượng nước.

Đó là 1 số hiểu biết của mình để giúp ae có được 1 nguồn nước tốt cho cá củ mình, có thể sẽ không thể gọi là hoàn mĩ được, nhưng cũng giúp ích được phần nào. Nếu có gì sai sót, thì ae bỏ qua, và góp ý để phong trào nuôi cá ngày càng phát triển, để có những chú cá thật là hoàn mĩ. Thân

Tronjava

rt2008
22-06-2010, 10:42 PM
Hay hay :D! Thanks bác, làm full bộ này cũng khá tốn kém nhỉ T_T. Đối với anh em tài chính yếu kém liệu có làm được bộ này ko ạ :-s

tronjava
22-06-2010, 10:44 PM
Hay hay :D! Thanks bác, làm full bộ này cũng khá tốn kém nhỉ T_T. Đối với anh em tài chính yếu kém liệu có làm được bộ này ko ạ :-s

:whistling: bộ này dành cho sinh viên đấy bác, chỉ cần máy hút chính mạnh, các loại khác bạn có thể tìm mua lại của các bạn rao bán, ko mắc đâu, hệ thống này mình chỉ tốn vỏn vẹn là 160K tất cả các máy thôi, còn cái lọc tràn là mình tự làm, hi,:football::football::football:

rt2008
22-06-2010, 10:52 PM
Oạch T_T thế mà bác không nói sớm, thà làm cái này còn rẻ hơn . Mình vừa mua cái lọc Atman mà thấy vẫn chưa ưng lắm T_T hix hix . Khi nào em kiếm được cái bể to bác làm hộ em với nha :">

tronjava
22-06-2010, 11:08 PM
Oạch T_T thế mà bác không nói sớm, thà làm cái này còn rẻ hơn . Mình vừa mua cái lọc Atman mà thấy vẫn chưa ưng lắm T_T hix hix . Khi nào em kiếm được cái bể to bác làm hộ em với nha :">

:rose: sẳn lòng làm giúp bác thôi, mà bác ở hcm hả, hay ở đâu, mình ở hcm đấy nhé, chài cái loc atman cũng 500K phải ko, ,hix,

rt2008
22-06-2010, 11:17 PM
úi HCM à T_T em ở HN :(( quá đau bùn :|. Lọc em zẻ tiền có 170K thui :"> . Với lại bể bé nên dùng cái 500K thấy hơi sót nên em ko mua xD :P.

tronjava
22-06-2010, 11:27 PM
úi HCM à T_T em ở HN :(( quá đau bùn :|. Lọc em zẻ tiền có 170K thui :"> . Với lại bể bé nên dùng cái 500K thấy hơi sót nên em ko mua xD :P.

:football:thế à, hồ bạn nếu đc thì nên trang bị thêm 1 cái lọc mút đi, cái đo tốt lắm đấy,

rt2008
22-06-2010, 11:35 PM
Của mình bể 45 cm, hiện có 1 cái lọc thác thui :-s mún chế thêm cái gì hút phân với hút mấy thứ vớ vẩn bay trong nước :D. Giúp mình với :"> . Mà cái lọc mút là như thế nào nhỉ :-s , có tác dụng gì.?

tronjava
22-06-2010, 11:40 PM
Của mình bể 45 cm, hiện có 1 cái lọc thác thui :-s mún chế thêm cái gì hút phân với hút mấy thứ vớ vẩn bay trong nước :D. Giúp mình với :"> . Mà cái lọc mút là như thế nào nhỉ :-s , có tác dụng gì.?

:football:http://img484.imageshack.us/img484/5421/spongeoh6.gif cái này là lọc mút nè, dùng máy sủi oxi để hoạt động, khí từ máy sủi bơm vào cục mút, khí bay ngược lên, kéo theo nước, tạo lực hút các bui nhỏ li ti, rất hiệu quả đó bạn
hồ bạn nhỏ quá khó có thể làm hút đáy, thổi đáy dc, bạn, để vài bữa nữa, mình sẽ chỉ dẫn bạn làm cái vũ khí bi mật nhé, hehehe

rt2008
22-06-2010, 11:45 PM
:football:http://img484.imageshack.us/i/spongeoh6.gif/ cái này là lọc mút nè, dùng máy sủi oxi để hoạt động, khí từ máy sủi bơm vào cục mút, khí bay ngược lên, kéo theo nước, tạo lực hút các bui nhỏ li ti, rất hiệu quả đó bạn
hồ bạn nhỏ quá khó có thể làm hút đáy, thổi đáy dc, bạn, để vài bữa nữa, mình sẽ chỉ dẫn bạn làm cái vũ khí bi mật nhé, hehehe
Ok! :D nhanh nha bạn :">. Hồi hụp quá ko biết vũ khí bí mật ra sao he he :D
:confused:
Mà cái lọc mút này chắc phải mua nhỉ :-s, có đắt ko ạ X_X. Dùng lọc này thì mấy cái bửn thỉu nó bay đi đâu ạ :D

nbtuan
23-06-2010, 07:49 AM
Mà cái lọc mút này chắc phải mua nhỉ :-s, có đắt ko ạ X_X. Dùng lọc này thì mấy cái bửn thỉu nó bay đi đâu ạ :D

Gửi cho RT2008 link chế lọc mút nè, chỉ tốn tiền mua vật liệu lọc thôi, bể của bạn chắc chỉ mất 5k :D
mình cũng chưa chế kiểu nè bao h nhưng cách làm thì rất đơn giản !!
http://www.youtube.com/watch?v=rj1Glx5anfM
http://www.youtube.com/watch?v=9h02dIBLVQ8&feature=related

rt2008
23-06-2010, 08:31 AM
Gửi cho RT2008 link chế lọc mút nè, chỉ tốn tiền mua vật liệu lọc thôi, bể của bạn chắc chỉ mất 5k :D
mình cũng chưa chế kiểu nè bao h nhưng cách làm thì rất đơn giản !!
http://www.youtube.com/watch?v=9h02dIBLVQ8&feature=related

:* Thanks bác :D :D

nguoi_yeu_ca_canh09
23-06-2010, 08:46 AM
: tjv

hình như mình thấy kiếng ngăn máng lọc có vấn đề.
nếu miếng ngăn trình bày như của bạn thì sao bạn không để 1 ngăn thôi. ngăn ra nhiều ngăn mất công sức mà không có tác dụng.

mình chỉ nói ra ý nghĩ cá nhân, có gì không đúng xin được tha thứ và hướng dẩn thêm.

nbtuan
23-06-2010, 10:34 AM

nếu miếng ngăn trình bày như của bạn thì sao bạn không để 1 ngăn thôi. ngăn ra nhiều ngăn mất công sức mà không có tác dụng.

mình chỉ nói ra ý nghĩ cá nhân, có gì không đúng xin được tha thứ và hướng dẩn thêm.

mình nghĩ đó chỉ là hình mô phỏng thôi, chắc chủ nhân vẽ k để ý :D còn thực tế chắc nó vẫn như các khay lọc tràn thông thường.
nhìn mô hình nè thì thấy luồng nước hỗn độn quá :D, qua trái qua phải, trên xuống, dưới lên đủ cả, thế nè mà khi mua máy lọc không chú ý công suât chơi loại nặng quá thì đàn cá sẽ bị thổi ù hết không lúc nào đc ngơi !!!

tronjava
23-06-2010, 02:25 PM

ko có đâu bạn, cái đo là lọc tràn, mình vẽ tượng trưng các ngăn thôi, chứ ko phải là như vậy, hjhj

tronjava
23-06-2010, 02:38 PM

:football: nó đâu có bay đi đâu đâu, nó là tấm mút, bụi bẩn bị hút dính chặt vào tấm mút đó, lâu ngày bạn lấy no ra giặt rùi lại xài típ, như cục nam châm hút bụi đo mà, bạn có thể tự chế cũn được, đơn giản đấy mà,:football:

rt2008
23-06-2010, 02:44 PM
:football: nó đâu có bay đi đâu đâu, nó là tấm mút, bụi bẩn bị hút dính chặt vào tấm mút đó, lâu ngày bạn lấy no ra giặt rùi lại xài típ, như cục nam châm hút bụi đo mà, bạn có thể tự chế cũn được, đơn giản đấy mà,:football:
:D Chỉ mình cách làm lun được hem . Thanks :X

tronjava
23-06-2010, 03:00 PM
http://www.youtube.com/watch?v=9h02d...eature=related
đây nè bạn, bạn chế cái lọc mút giống vậy nè, cũng đơn giản thôi,chỉ cần chai nước ngọt hay nước suối, cắt phần đầu ra, nhét vô thân chai còn lại, nhớ chọc mấy cái lỗ thoát khí trên cái phần đầu chai nhé, rùi thả sỏi, 1 lớp .xong nhét bông gòn, thọc cọng dây của máy sục khí vô giữ chai, rùi, xong, cái lọc mút tự chế

tronjava
23-06-2010, 03:03 PM
:D Chỉ mình cách làm lun được hem . Thanks :X

http://www.youtube.com/watch?v=9h02d...eature=related
đây nè bạn, bạn chế cái lọc mút giống vậy nè, cũng đơn giản thôi,chỉ cần chai nước ngọt hay nước suối, cắt phần đầu ra, nhét vô thân chai còn lại, nhớ chọc mấy cái lỗ thoát khí trên cái phần đầu chai nhé, rùi thả sỏi, 1 lớp .xong nhét bông gòn, thọc cọng dây của máy sục khí vô giữ chai, rùi, xong, cái lọc mút tự chế

nguoi_yeu_ca_canh09
23-06-2010, 03:24 PM
cám ơn bạn tjv nhiều.

nbtuan
23-06-2010, 10:27 PM
cám ơn bạn tjv nhiều.

cái nè phải cảm ơn nbtuan nữa vì nbtuan post clip nè ở ngay trên mà nguoi yeu ca canh k xem :D

JuGraRc
24-06-2010, 01:40 AM
Mua cái sỏi nhỏ như trong clip ở đâu các bác nhỉ?

nguoi_yeu_ca_canh09
24-06-2010, 08:38 AM
cám ơn bạn nbt nữa.

mình đang xài thử loại lọc tự chế này. ưu điểm là bỏ được nhiểu vll hơn so với lọc sinh học bán ngoài nt.

phieubong80
24-06-2010, 11:26 AM
Bể bé thế mà nhiều máy quá, có sợ tốn diện tích không?

tronjava
24-06-2010, 01:00 PM
Bể bé thế mà nhiều máy quá, có sợ tốn diện tích không?

với bể 1m thì ko chiếm nhiều diện tích bác à, sợ bể bé hơn thôi, hệ thống này áp dụng cho hồ 1m trở lên bác:rose:

nbtuan
24-06-2010, 07:59 PM
Mua cái sỏi nhỏ như trong clip ở đâu các bác nhỉ?

sỏi nè bạn có thể mua tại các tiệm thủy sinh, có thể thay sỏi = nham thạch rất tốt !!!, chế lọc nhìn hơi mất thẩm mĩ 1 chút nhưng bù lại thì vật liệu lọc chứa được nhiều và ưu điểm nữa là rẻ hơn mua ngoài rất nhiều :D

rt2008
24-06-2010, 08:33 PM
Đã làm xong cái lọc mút theo hướng dẫn :D. Em thấy bọt khí bay ra ở cái đường ống dẫn. Còn bọt thoát ra từ lỗ đục miệng chai thì ko thấy :D. Test một lúc ko thấy gì nhưng thấy bọn cá chui vào một góc và bể cá khá rung nên em thôi :-<. Chả biết có phải mắc lỗi gì ko :|. Đại ka nào biết chỉ giúp em với :D.

nbtuan
24-06-2010, 09:03 PM
Em cũng chưa hình dung ra cái cơ chế cái lọc nè, mọi người cho ý kiến về luồng nước di chuyển nhé
Đây là cái mô hình em vẽ tạm
http://i913.photobucket.com/albums/ac338/nbtuan/aquarium%20tank/loc-1.jpg
Mầu đỏ là chiều đi của nước, mầu xanh da trời là chiều đi của bọt khí.
Đầu tiên bọt khí được thổi từ máy sủi vào ống lọc số (1), trong ống lọc số (1) luôn luôn đầy nước nên khi bọt khí đc thổi vào nó sẽ nổi lên và đẩy nước trong ống lọc ra ngoài, từ đó tạo áp lực hút nước từ ngoài bể vùng số (3) vào cốc lọc có chứa vật liệu lọc (vùng số 2)!!
Không biết suy luận của em có đúng k mọi người ???

tronjava
24-06-2010, 09:17 PM
Em cũng chưa hình dung ra cái cơ chế cái lọc nè, mọi người cho ý kiến về luồng nước di chuyển nhé
Đây là cái mô hình em vẽ tạm
http://i913.photobucket.com/albums/ac338/nbtuan/aquarium%20tank/loc-1.jpg
Mầu đỏ là chiều đi của nước, mầu xanh da trời là chiều đi của bọt khí.
Đầu tiên bọt khí được thổi từ máy sủi vào ống lọc số (1), trong ống lọc số (1) luôn luôn đầy nước nên khi bọt khí đc thổi vào nó sẽ nổi lên và đẩy nước trong ống lọc ra ngoài, từ đó tạo áp lực hút nước từ ngoài bể vùng số (3) vào cốc lọc có chứa vật liệu lọc (vùng số 2)!!
Không biết suy luận của em có đúng k mọi người ???
:whistling:chính xác là như thế đó bạn, bọt khí bay ngược lên kéo theo áp nước di chuyển, tao lực hút hút nước từ lỗi khí trên miệng cổ chai, hút nước ngược từ trên xuống qua vật liệu lọc, bụi bần vướng lại phụ liệu lọc, thế là thành cái lọc mút tự chế:praying:

tronjava
24-06-2010, 09:25 PM
Đã làm xong cái lọc mút theo hướng dẫn :D. Em thấy bọt khí bay ra ở cái đường ống dẫn. Còn bọt thoát ra từ lỗ đục miệng chai thì ko thấy :D. Test một lúc ko thấy gì nhưng thấy bọn cá chui vào một góc và bể cá khá rung nên em thôi :-<. Chả biết có phải mắc lỗi gì ko :|. Đại ka nào biết chỉ giúp em với :D.

khí ko thoát ra ngoài lỗ đục trên chai đâu bác, nó bị kẹt bởi vật liệu lọc rùi, nó tạo sức hút thôi,bể cá rung vì bác cho làm ống dẫn quá bự, tạo cho khí bay ra lớn, rung mạnh nước, nước va đập làm hồ rung, >>> cá sợ, nếu bác xài máy sủi có tăng giảm thì nên giảm lượng khí thổi lại, nếu ko có thì bác lấy kẹp hay dây thun, quấn đường ống dẫn lại 1 chút để khí thổi vô ít hơn, thế là khung rung nữa, bác test lại xem sao:praying::praying::praying::praying:

rt2008
24-06-2010, 10:41 PM
khí ko thoát ra ngoài lỗ đục trên chai đâu bác, nó bị kẹt bởi vật liệu lọc rùi, nó tạo sức hút thôi,bể cá rung vì bác cho làm ống dẫn quá bự, tạo cho khí bay ra lớn, rung mạnh nước, nước va đập làm hồ rung, >>> cá sợ, nếu bác xài máy sủi có tăng giảm thì nên giảm lượng khí thổi lại, nếu ko có thì bác lấy kẹp hay dây thun, quấn đường ống dẫn lại 1 chút để khí thổi vô ít hơn, thế là khung rung nữa, bác test lại xem sao:praying::praying::praying::praying:
He he thanks bác. Đã test chạy ngon :"> . Cái này làm sủi khí lun cũng tiện :D :lee::lee:

nbtuan
24-06-2010, 11:14 PM
He he thanks bác. Đã test chạy ngon :"> . Cái này làm sủi khí lun cũng tiện :D :lee::lee:

Chính xác nó là kết hợp giữa sủi khí và lọc mà, ở cái ống to quá thì kiếm tý mút nhét vào hoặc đục vài lỗ nhỏ quanh thành ống ở gần miệng để khí tỏa ra xung quanh sẽ đỡ ục..ục...ục...oạp :D
Cấu trúc và nguyên lý của cái lọc này gần giống với lọc đáy !!! Đúng là ngon bổ rẻ và tăng cường thêm cho hệ thống lọc

tronjava
25-06-2010, 01:09 AM

:lee:hi, ko có chi, cần gì về máy cái lọc hay xữ lí nước cứ pm mình, :whistling::whistling:

sodocdac
25-06-2010, 09:44 AM

Chính xác nó là kết hợp giữa sủi khí và lọc mà, ở cái ống to quá thì kiếm tý mút nhét vào hoặc đục vài lỗ nhỏ quanh thành ống ở gần miệng để khí tỏa ra xung quanh sẽ đỡ ục..ục...ục...oạp :D
Cấu trúc và nguyên lý của cái lọc này gần giống với lọc đáy !!! Đúng là ngon bổ rẻ và tăng cường thêm cho hệ thống lọc

Có thể xử lý được vấn đề 2 bác nói bằng cách đơn giản hơn, tốt hơn: đầu cuối của ống dẫn khí cắm thêm 1 cục sủi tròn (đâu như 5k). Bình thường không dùng cái chai lọc này thì anh em mình vẫn dùng cục sủi này để sủi khí đó. Khi không khí đi qua cục sủi sẽ tạo bọt khí nhiều hơn, khí thoát lên mịn hơn và đương nhiên là sẽ không có tiếng ục ục oạp oạp, cũng không rung bể đâu.

tronjava
25-06-2010, 10:10 PM
Có thể xử lý được vấn đề 2 bác nói bằng cách đơn giản hơn, tốt hơn: đầu cuối của ống dẫn khí cắm thêm 1 cục sủi tròn (đâu như 5k). Bình thường không dùng cái chai lọc này thì anh em mình vẫn dùng cục sủi này để sủi khí đó. Khi không khí đi qua cục sủi sẽ tạo bọt khí nhiều hơn, khí thoát lên mịn hơn và đương nhiên là sẽ không có tiếng ục ục oạp oạp, cũng không rung bể đâu.

đó cũng có thể là một giải pháp, nhưng như thế khí lên mịn, nhỏ, không tạo được lực hút bạn à,

TECHNO
26-06-2010, 08:23 PM
Hồ em dài 1m2, rộng 50, vậy dùng thổi đáy bao nhiêu W thì vừa?

tronjava
26-06-2010, 09:36 PM
Hồ em dài 1m2, rộng 50, vậy dùng thổi đáy bao nhiêu W thì vừa?

:lee::lee::lee:35W bạn, vừa đủ để thổi, nhớ đập bẹp đầu ống thổi, để diện tích thổi rộng ra bao quát hồ nhé:lee::lee::lee::lee:

rt2008
26-06-2010, 09:42 PM
Bác tronjava ơi bác ra mắt " Vũ khí đặc biệt " của bác đi :D cho anh em xem với :"> . Đợi lâu quá :D :lee:

V&q
26-06-2010, 10:01 PM
Bác tronjava ơi bác ra mắt " Vũ khí đặc biệt " của bác đi :D cho anh em xem với :"> . Đợi lâu quá :D :lee:

hehehe nếu bạn tò mò thì kick vào 2 cái link ấy chịu khó tìm 1 chút là ra "vũ khí bí mật" liền :football:
không dám nói thẳng ra đâu vì đây đâu phải chủ đề của tui nói ra tjv :lee: tui vài cái chịu sao thấu:D

tronjava
26-06-2010, 10:06 PM
hehehe nếu bạn tò mò thì kick vào 2 cái link ấy chịu khó tìm 1 chút là ra "vũ khí bí mật" liền :football:
không dám nói thẳng ra đâu vì đây đâu phải chủ đề của tui nói ra tjv :lee: tui vài cái chịu sao thấu:D

:lee::lee::lee:dạo này chưa có time làm bạn ơi, nói chung cái đo cũng đơn giản, thay cho cái họp lọc 1 ngăn đơn giản của mình thôi, để cố gắng tuần này làm cho anh em xem, :lee::lee::lee:

rt2008
26-06-2010, 11:08 PM
Cái lưới lọc của mình lỗ nó bé quá ko hút thức ăn với phân vào được :|. Bi h mình tháo lun nó ra có được không nhỉ X_X. Cho hút tất cả lun thể :D

tronjava
27-06-2010, 12:53 AM
Cái lưới lọc của mình lỗ nó bé quá ko hút thức ăn với phân vào được :|. Bi h mình tháo lun nó ra có được không nhỉ X_X. Cho hút tất cả lun thể :D
lưới của bạn nói là cái cục đen gắn tren máy lọc, tạo thành cái lá chắn cản vật đó hả, nêu như là cái đó, bạn hãy cắt bớt những thanh chắn, tạo lỗ rộng ra thì hút đc thức ăn, khuyên bạn đừng nên tháo nó ra, vì nó sẽ ko chắn đc, tạo 1 lỗ, sát lỗ đó là cái quạt bơm hút nước, nếu ko cẩn thận cá nhỏ sẽ chui vô, die cá, kẹt máy, nóng máy, cháy máy nguy hiểm hơn là rò điện giật die ng đấy, thứ 2 đuôi cá dài, cá khoái bơi gần máy lọc vì nước ở đó ấm do nhiệt độ máy tỏa ra, duôi cá có thể bị hút vào, rách đuôi cá

Mình chỉ bạn 1 cái có thể gỡ bỏ cái đo ra nhưg an toàn, ra tiệm ống nước mua cái ống có đường kính bằng cái lưới bạn tháo ra, cắt 1 khúc khoảng 5 cm, gắn vào, xung quanh đục 1 số lỗ tùy thích, bự nhỏ do mình lựa nếu mún hút nhỏ hoặc lớn, xong đặt máy lọc cách đáy 3 cm, tinh từ đáy lên tới cái ống vừa gắn vào, .................:lee::lee::lee::lee::lee::lee::le e::lee::lee::lee:

rt2008
27-06-2010, 07:42 AM
lưới của bạn nói là cái cục đen gắn tren máy lọc, tạo thành cái lá chắn cản vật đó hả, nêu như là cái đó, bạn hãy cắt bớt những thanh chắn, tạo lỗ rộng ra thì hút đc thức ăn, khuyên bạn đừng nên tháo nó ra, vì nó sẽ ko chắn đc, tạo 1 lỗ, sát lỗ đó là cái quạt bơm hút nước, nếu ko cẩn thận cá nhỏ sẽ chui vô, die cá, kẹt máy, nóng máy, cháy máy nguy hiểm hơn là rò điện giật die ng đấy, thứ 2 đuôi cá dài, cá khoái bơi gần máy lọc vì nước ở đó ấm do nhiệt độ máy tỏa ra, duôi cá có thể bị hút vào, rách đuôi cá

Mình chỉ bạn 1 cái có thể gỡ bỏ cái đo ra nhưg an toàn, ra tiệm ống nước mua cái ống có đường kính bằng cái lưới bạn tháo ra, cắt 1 khúc khoảng 5 cm, gắn vào, xung quanh đục 1 số lỗ tùy thích, bự nhỏ do mình lựa nếu mún hút nhỏ hoặc lớn, xong đặt máy lọc cách đáy 3 cm, tinh từ đáy lên tới cái ống vừa gắn vào, .................:lee::lee::lee::lee::lee::lee::le e::lee::lee::lee:

:lee:Thanks bạn :D. Mới mua được đàn La Két con về nên phải đầu tư hệ thống lọc khác ko bọn nó chết thì bùn T_T

tronjava
27-06-2010, 09:17 PM
:lee:Thanks bạn :D. Mới mua được đàn La Két con về nên phải đầu tư hệ thống lọc khác ko bọn nó chết thì bùn T_T

:whistling::whistling:hehe, con la hán lai hồng két đó hả, con đo nhìn cũng đẹp, ráng nuôi đi nhé ,lớn khỏe, nhường mình 1 cặp nha:notworthy::notworthy::notworthy::notworthy:

rt2008
27-06-2010, 09:39 PM
OK ! :"> Ở HN khi nào lớn mình tặng ngay :"> :D

tronjava
27-06-2010, 09:42 PM
OK ! :"> Ở HN khi nào lớn mình tặng ngay :"> :D

:notworthy::notworthy::notworthy: hà nội, chán thế, huhu, bữa nào ép khô bỏ vô phong bì, gừi qua cho mình, mình về nhúng nước, bơm cho no phồng ra, thả vô hồ, thế là ok

rt2008
27-06-2010, 09:51 PM
:notworthy::notworthy::notworthy: hà nội, chán thế, huhu, bữa nào ép khô bỏ vô phong bì, gừi qua cho mình, mình về nhúng nước, bơm cho no phồng ra, thả vô hồ, thế là ok
He he xD thế send bác con mực khô chiến còn thích hơn ;)) :">. Cho em hỏi lun hiện tại em nuôi 8 con La két bé xíu sau này nó lớn thì dùng bể size bao nhiu nhỉ,... Thiết kế lun hộ mình dàn lọc với :">

TECHNO
27-06-2010, 11:27 PM
''35W bạn, vừa đủ để thổi, nhớ đập bẹp đầu ống thổi, để diện tích thổi rộng ra bao quát hồ nhé''
35W có mạnh quá không anh, hồ em nuôi cá vàng, nếu dùng 35W thì cặn đáy được thổi VỪA ĐỦ đến vị trí máy bơm ở đầu kia hồ HAY cặn sẽ di chuyển vòng vòng trong hồ( do máy thổi mạnh quá)

tronjava
27-06-2010, 11:44 PM
''35W bạn, vừa đủ để thổi, nhớ đập bẹp đầu ống thổi, để diện tích thổi rộng ra bao quát hồ nhé''
35W có mạnh quá không anh, hồ em nuôi cá vàng, nếu dùng 35W thì cặn đáy được thổi VỪA ĐỦ đến vị trí máy bơm ở đầu kia hồ HAY cặn sẽ di chuyển vòng vòng trong hồ( do máy thổi mạnh quá)

:wallbash:nếu nhớ không lầm thì hồ bạn 1m2 phải ko, nếu nuôi cá vàng thì bạn co thể lực máy nhỏ hơn, nhưng với mình 35W là ok, điều mình đã nói với bạn là cái ống nên đập dẹp, thứ nhất, tăng bề mặt thổi, thứ 2, làm cho phần nước thổi ko bị lan tỏa rộng, nhờ đầu bẹp, lượng nước thổi ra chỉ sát mặt đáy, thổi bui bẩn đi tới máy hút, đó chính là cái quan trọng bạn cần chú ý, đầu càng bẹp càng tốt, nhưng đừng bẹp quá,:lee::lee::lee::lee:

tronjava
27-06-2010, 11:48 PM
He he xD thế send bác con mực khô chiến còn thích hơn ;)) :">. Cho em hỏi lun hiện tại em nuôi 8 con La két bé xíu sau này nó lớn thì dùng bể size bao nhiu nhỉ,... Thiết kế lun hộ mình dàn lọc với :">

con này hả, con này thì chế lọc rất dễ, nó là dòng lai la hán với hồng két, mà la hán thì thik nước chuyển động, kich thick đầu phát triển, nước càng chuyển động dòng mạnh, cá càng thick, loại la két cũng thế,

mà mình chưa biết hồ của bạn bi nhiu, quên ùi, bạn thiết kế lọc như mình đã giới thiệi, bỏ đi phần lọc mút và lọc vu khí đặc biệt, thế là xong, con này nuôi cũng sạch, nên he thống nhiêu đo là đủ, ngày trước mình có nuôi 6 con này, cũng ngộ nghĩnh lắm,, chúc bạn có bầy cá khoe mạnh

rt2008
28-06-2010, 07:42 AM
con này hả, con này thì chế lọc rất dễ, nó là dòng lai la hán với hồng két, mà la hán thì thik nước chuyển động, kich thick đầu phát triển, nước càng chuyển động dòng mạnh, cá càng thick, loại la két cũng thế,

mà mình chưa biết hồ của bạn bi nhiu, quên ùi, bạn thiết kế lọc như mình đã giới thiệi, bỏ đi phần lọc mút và lọc vu khí đặc biệt, thế là xong, con này nuôi cũng sạch, nên he thống nhiêu đo là đủ, ngày trước mình có nuôi 6 con này, cũng ngộ nghĩnh lắm,, chúc bạn có bầy cá khoe mạnh
Thanks bạn nồng nhiệt :rose: :D :D :D

no_fate
29-06-2010, 11:39 PM

hơ,lâu lâu ghé vào xem anh em rôm rả ghê.Ông bạn này ở HN cho cái địa chỉ + sdt hôm nào ghé xem la két nó ra sao với :D

phannguyen
21-08-2010, 11:10 PM
a ơi. cái vk bí mật là gì thế ạh?

rt2008
21-08-2010, 11:19 PM
đấy là cái lọc vi sinh bạn ạ :D.

phannguyen
22-08-2010, 12:22 AM
hic. lọc vi sinh là ji thế anh? hok rành lắm.
fải tự chế hay mua ở ngoài?
có thể thay thế = lọc thác dc ko? nếu dc thì dùng loại bao nhiu w? vì thấy hình như hok có cái lọc thác nào cở 24w hết :(

kiemxune1
22-08-2010, 07:10 AM
tronjavan cho mình hỏi bể cá dài 1m2x40x30( dai x cao x rộng ) mình đặt lọc góc phải và máy bơm mình 33w thì phải khi hoạt động nó có một ống sủi khí hướng về bên phải !! Hút lên bộ lọc rồi chảy xuống về bên trái tạo ra 1 chu trì xoay đều nhưng hình như không hiệu quả !!! Phân cá vẫn nằm dưới đáy ??? Hay phải nối từ bọ lọc xuống đáy để tạo nên 1 bộ phận đẩy về máy chính ?? Nếu 2 máy thì vừa mất thẩm mĩ vừa tốn điện !!! Các bạn tư vấn hộ

rt2008
22-08-2010, 08:36 AM
hic. lọc vi sinh là ji thế anh? hok rành lắm.
fải tự chế hay mua ở ngoài?
có thể thay thế = lọc thác dc ko? nếu dc thì dùng loại bao nhiu w? vì thấy hình như hok có cái lọc thác nào cở 24w hết :(
Bể to thì ít ai dùng lọc thác bạn ạ. Lọc thác chủ yếu dùng cho bể cá nhỏ và thủy sinh thôi. Lúc mất điện nó đùn cặn bẩn lại bể nhìn vui mắt lắm :wallbash:.
Lọc vi sinh có thể tự chế hoặc mua ở ngoài. Nếu bể to thì không tốn diện tích lắm :D. Tự chế bạn có thể xem ở mấy trang đầu có 2 cái link Youtube đó. Còn mua ngoài thì bạn có thể ra hàng cá để hỏi. Loại cục mút màu đen gắn với máy sủi và loại của Nhật có vẻ xịn hơn ( có nhiều kích thước)..... :D. Giá tầm 100K trở lại.

tronjavan cho mình hỏi bể cá dài 1m2x40x30( dai x cao x rộng ) mình đặt lọc góc phải và máy bơm mình 33w thì phải khi hoạt động nó có một ống sủi khí hướng về bên phải !! Hút lên bộ lọc rồi chảy xuống về bên trái tạo ra 1 chu trì xoay đều nhưng hình như không hiệu quả !!! Phân cá vẫn nằm dưới đáy ??? Hay phải nối từ bọ lọc xuống đáy để tạo nên 1 bộ phận đẩy về máy chính ?? Nếu 2 máy thì vừa mất thẩm mĩ vừa tốn điện !!! Các bạn tư vấn hộ
Có vẻ như nếu ống phun khí từ máy bơm thổi mạnh quá nó làm loạn luồng thì phải :| :dontknown:

phannguyen
22-08-2010, 12:12 PM
@rt2008: a ơi, cái đó là lọc mụt mà? lọc mút thì theo anh java nói dùng máy oxy chạy. còn cái "vũ khí bí mật" chạy bàng máy lọc phụ là ji ạh?

rt2008
22-08-2010, 01:43 PM
:dontknown: thế hả :|. Thế thì mình chưa biết he he :">

no_fate
22-08-2010, 02:46 PM
@rt2008: a ơi, cái đó là lọc mụt mà? lọc mút thì theo anh java nói dùng máy oxy chạy. còn cái "vũ khí bí mật" chạy bàng máy lọc phụ là ji ạh?

chắc là 1 cái máy thổi đáy chế thành lọc hộp nhựa ở trên :D

speedstar90
22-08-2010, 02:58 PM
chắc là lọc phụ ở góc chết đưa lên hộp lọc nhựa

phannguyen
23-08-2010, 10:27 PM
mấy anh cho em hỏi. vật liệu trong lọc tràn dành cho bể cá vàng gồm những j` ạh?

rt2008
23-08-2010, 10:47 PM
Sứ lọc và nham thạch, bông lọc nữa :|.

speedstar90
24-08-2010, 06:45 AM
mấy anh cho em hỏi. vật liệu trong lọc tràn dành cho bể cá vàng gồm những j` ạh?

Bông lọc ( số lượng nhiều )
Sứ lọc ( dùng nhiều _ lọc vẫn ngon mà nhẹ bộ lovj)
Nham thạch ( cho gọi là có :D)

zangkai
24-08-2010, 08:01 AM
hay quá hôm nào em mua bể mới làm theo anh mới được hehe :D

nguoi_yeu_ca_canh09
25-08-2010, 09:30 AM
về lọc sinh học cho hồ nhỏ thì mình có posted 1 bài

http://www.diendancacanh.com/forum/ca-canh-nuoc-ngot/43029-co-ae-nao-tu-che-hop-loc-sinh-hoc-cho-ho-ca-nho.html

rất hiệu quả cho hồ 0.6m nuôi 2 cặp hồng kim (bự) và khoảng 60 em cá 7m (lớn nhỏ)

với bộ lọc tự chế này nước rất trong (60cm). trước đây không xài lọc gì thì 1 tuần mình thay nước 2 lần, bây giờ 10 ngày hoặc 2 tuần mình thay nước 1 lần.

đặc biệt, chủ yếu mình cho ăn thức ăn viên (trộn lẫn kaokui và relive). rất hiệu quả.

còn về thẩm mỹ, mình giấu chai dầu ăn này trong 1 bụi rong

Huken
20-11-2010, 05:50 AM
Em mới chơi cá cảnh, mấy anh cho em hỏi cái lọc mút là loại lọc gì vậy? máy hút chính lọc tràn là chung với nhau hay riêng? và máy thổi đáy là máy như thế nào? có thể nói rỏ chi tiết dùm em dc hơn không? Cảm ơn mọi người trước

goldfish_hunter
20-11-2010, 10:28 AM
lọc mút là cái lọc vi sinh đó bạn(gắn vào máy thỏi oxi). còn cái mấy hút là riêng với lọc tràn máy ,máy thổi đáy cũng là máy hút ,à nhiệm vụ chính là thổi thôi,ko cho nó hút vì mấy hút thường có 3 đầu(2 đầu thổi 1 đầu hút)

leonnguyen
20-11-2010, 11:02 AM
chà, vậy là cái lọc mút này để lọc nhưng bụi bay trong hồ để làm nước trong thôi phải không mọi người, còn phân và đáy vẫn phải dùng đến cái máy lọc tràn nhỉ. Hix nhìn hay mà tìm mãi chẳng thấy chai nào vừa ý, toàn chai đuôi nhỏ hoặc thân nó làm kiểu nhỏ lai không bít làm thế nào mà nhét cái đầu chai vào đc. :(

hp.xd
20-11-2010, 05:22 PM
tốn kém nhỉ....nhà hp cũng đang nuôi hồ 1000x700x400mm...hệ thống lọc rất đơn giản nhưng vẫn bảo đảm nước trong veo, ko có cặn trong hồ luôn...hp nuôi chép koi (8 con size 14cm + con size 30 + 2 con ba đuôi mập ú)...ăn nhiều, ị nhiều :wallbash::wallbash::wallbash: nhưng tìh trạng nước rất tốt...:)
sau đây là chia sẽ 1 chút về hệ thống lọc đơn giản nhưng hiệu quả này...
đầu tiên là sơ đồ và cách hoạt động của hệ thống

http://upnhanh.sieuthinhanh.com/tmpimages/images/sieuthiNHANH2010112032346mtuzyme1md255578.jpeg

và hình ảnh thực tế...
hộp lọc 4 ngăn, có thể bổ xung thêm 1 ngăn chứa phân phía trên bằng cái hộp nhựa mà ngoài tiệm bán, phân sẽ được chứa trong khay chứa phân sau đó lần lược qua các ngăn lọc rồi trả về hồ, bảo đảm nước trả về hồ ko còn tí cặn gì...
http://upnhanh.sieuthinhanh.com/tmpimages/images/sieuthiNHANH2010112032346ythlogfkzj258081.jpeg

góc phải hồ...
http://upnhanh.sieuthinhanh.com/tmpimages/images/sieuthiNHANH2010112032346ztfingi3ow260154.jpeg

góc trái (các bạn chú ý cái máy lọc nha), máy lọc được nâng cao lên cách đáy từ 25-30cm, mục đích tăng khả năng hút tối đa cúa máy, máy hút rất mạnh, nước lên khay khá mạnh và nhanh...chú ý nước luân chuyển trong các khay khá nhanh và ngập nhiều nước nhằm tăng oxi trong khay để vi sinh phát triển tốt hơn...
http://upnhanh.sieuthinhanh.com/tmpimages/images/sieuthiNHANH2010112032346zme3zmmwym274627.jpeg

http://upnhanh.sieuthinhanh.com/tmpimages/images/sieuthiNHANH2010112032346zjcxmta5od270498.jpeg

thấy đấy, đáy hồ ko có chút cặn nào tồn tại,...hehehe
http://upnhanh.sieuthinhanh.com/tmpimages/images/sieuthiNHANH2010112032346nzbmzjkxm2277748.jpeg
http://upnhanh.sieuthinhanh.com/tmpimages/images/sieuthiNHANH2010112032346nzbmzjkxm2277748_1.jpeg
http://upnhanh.sieuthinhanh.com/tmpimages/images/sieuthiNHANH2010112032346nwqyzjvjnt240234.jpeg

thích con này nè ( nuôi 2 năm rồi, màu vàng rất đẹp...):lee::lee::lee:
http://upnhanh.sieuthinhanh.com/tmpimages/images/sieuthiNHANH2010112032346ytk2nzg3nz266741.jpeg

nước trong và sạch tạo nguồn nước tốt cho cá sinh sống, hạn chế được những mầm bệnh...và đặc biệt là nhìn cá zậy mới sướng ...hehehe
hiểu hiết còn hạn chế có gì sai xót mong ae thông cảm nha...
chúc ae có 1 hồ cá tốt

Black_eyes911
22-11-2010, 10:51 AM
chú Koi bướm đẹp quá ! B mua ở đâu ? giá bnhiêu thế !? Nhìn kết rồi đấy :D

hp.xd
22-11-2010, 06:08 PM
keke...nuôi nó từ nhỏ...lúc đó mua có 30k ah ... nuôi được mấy năm rồi...có 1 con trắng nữa ....đẹp dịu dàng luôn mà die rồi..hchic...bữa nào đi dạo dạo kiếm 1 con trắng mua lại...bữa rài đi dạo tiệm cá mà ko có con nào ok hết ...hehehe

goldfish_hunter
23-11-2010, 01:22 AM
ah máy lọc nên dùng để hút nc thồi đừng cho nó thổi vì như thế sẽ giảm hiệu quả của việc hút chất dơ trong hồ!!!
bạn đừng sợ thiếu oxi vì khi nước chảy qua máng lọc và đổ xuống hồ là nc đã dc hòa tan với oxi rồi!!!

transontung90
23-11-2010, 06:57 PM
anh em giúp đỡ trường hợp mình 1 cái

hôm qua mới thay toàn bộ nước hạ thuỷ 2 em koi , sáng nay ngủ dậy thấy nước đục ngầu , lý do ko hiểu vì sao

mình cũng mua 1 cái lọc vừa hút vừa thổi .... trong hộp lọc mình có để nhiều bông vải mà ko hiểu vì sao bh ra nông nỗi này , mình nghĩ là do vị trí mình đặt sai nên luồng nước ko hợp lý , bể nhà mình là bể 50cm , các bác cho em gợi ý nhé ........ thực sự là đang rất khó chịu về các em

đây là 1 chút hình ảnh

đây là ngày hôm qua T_T : rất đẹp
http://ca7.upanh.com/16.702.21039892.OPz0/22112010613.jpg (http://www.upanh.com/upanh_22112010613/v/6tu4czcr7sd.htm)

sáng nay éc éc :thấy nước thay đổi quá , em chỉnh lại lọc lần 1
http://ca8.upanh.com/16.702.21039901.yms0/23112010614.jpg (http://www.upanh.com/upanh_23112010614/v/6tu4czcr7sd.htm)

bây giờ T_T : đi cả chiều về thấy ko thay đổi , chỉnh lần 2 + mua thêm 4 em vàng
http://ca6.upanh.com/16.702.21039939.Ycz0/23112010617.jpg (http://www.upanh.com/upanh_23112010617/v/6tu4czcr7sd.htm)

http://ca7.upanh.com/16.702.21039920.D6I0/23112010615.jpg (http://www.upanh.com/upanh_23112010615/v/6tu4czcr7sd.htm)

ăn cơm xong : ngứa mắt , chỉnh lần 3 T_T

http://ca7.upanh.com/16.702.21039948.bf30/23112010618.jpg (http://www.upanh.com/upanh_23112010618/v/6tu4czcr7sd.htm)

haiauback
23-11-2010, 08:03 PM
thứ 1: phân cá ở dưới nc
thứ 2: cá có thể bị tụt nhớt
thứ 3:chép thì ị nhìu, a dùng hộp lọc od91 ko ăn thua đâu, dùng lọc 3-4 ngăn may ra sạch
thứ 4: 4 con cá nhà a thuộc dạng ăn siu nhìu , phân cũng super lun
còn cái hồ, theo e nghĩ nên kê thêm miếng xốp ở dưới, tránh trường hợp nứt hồ
có ji sai sót ae bỏ qua ^__^

transontung90
23-11-2010, 08:40 PM
ah ko , bạn nói đúng mà T___________________________T

mấy người bán hồ cũng bảo là nên kê xốp ........ hí hí

bạn có cao kiến gì cho mình ko :-w , quyết đầu tư $ cho nước trong = đc thi thôi :-w . chính vì mình thấy các em nầy toàn phân to nên mình bỏ cái hút nhỏ đi đấy chứ . nois chung mình thấy công suất của máy đc .......... nhưng mà bẩn thì vẫn T_T

rt2008
23-11-2010, 10:30 PM
Làm cái hộp lọc tràn + vật liệu lọc bên trên xem :D. Cặn bẩn bị hạn chế, nước ngon lành hơn.
Bịt cái phụt luồng đi vì một phần cặn bẩn nó đẩy trở lại. Mà bác bỏ cái rọ bảo vệ ra em nào ngứa ngáy ngó mặt hay thả đuôi vào là .... ê hê ;)). Nguy hiểm đó :D.

transontung90
23-11-2010, 10:34 PM
hmm , nếu mà bịt phun luồng thì ..... nó sẽ là 1 cái máy bơm ...... mình đang nghĩ là nếu như thế thì mua thêm 1 cái ống , làm quả 2 ống bơm luôn haha

hmm..... cái rọ đây lỗ bé , phân của con chép koi to lắm T_T , toàn từng cục 1 ....... dù sao thx bạn , mai mình se chỉnh sửa , ngủ đã haha

rt2008
23-11-2010, 10:42 PM
Lỗ bé thì điều chỉnh nó đi :D. Như mình thì lắp cái rọ cây thuỷ sinh vào :D, vừa khít mà lỗ to, vừa đủ bảo vệ :D he he.
Thêm ống cũng được nhưng sẽ chiếm diện tích. Nuôi chép với vàng tốt nhất đầu tư cái bể to nữa :D .

transontung90
23-11-2010, 10:45 PM
T_T , nỗi đau haha ........ cũng mún bể to lắm nhưng ko đc , uh sẽ lưu ý thêm cách làm của bạn , nhưng mà bịt 1 lỗ thì bịt thế nào nhỉ . Nó thổi mạnh lắm :-s

rt2008
23-11-2010, 11:06 PM
:|, thấy các bác ở HCM có bán cái nút bịt mà HN hỏi thì toàn bảo tự làm, tự chế. :|. Mình thì nhét cái mút rửa bát vào he he,chặt luôn :D.

luckyluc
23-11-2010, 11:54 PM
transontung90:
cái bịt bạn có thể ra tiệm cá hỏi cái bịt đầu thổi máy lọc họ sẽ bán cho, bạn nên dùng thêm lọc tràn ( ngăn 1 thì để bông lọc, có điều kiện xài bông lọc trung quốc màu xanh biển 10k/1 tấm, còn good hơn nữa xài của nhật cái này hình như mấy chục 1 tấm, của vn thì màu trắng 2-3k/1 tấm, ngăn 2 để sứ lọc trộn san hô sứ thì khỏang 40-50k/1kg san hô thì 10k/1 bịch, ngăn 3 để nham thạch trộn san hô, nham thạch thì khỏang 4-7k/1kg thùy kich thước, ngăn cuối để tiếp bông lọc ) và men vi sinh ( 2 cái này ở tiệm bán cá đều có lọc tràn với kích thước hồ của bạn thì khỏang 40-50k 1 cái, men vi sinh 10-15k/1 bịch ), sau 1 ngày nc sẽ trong veo, sau này nếu vì lý do nào nc bị đục ( cúp điện ... ) cũng sẽ trong lại rất nhanh tầm nữa tiếng, bạn cũng cần thay nc thường xuyên 3 ngày/1 lân, bận thì 1 tuần/1 lần thay 30% nc cũ. Kết quả đã dc chứng minh lâm sàn:p
rt:
ở tphcm hình như ko thiếu thứ gì cái gì cũng có chỉ có thiếu tiền thui:whistling::whistling:

LionNoob
24-11-2010, 12:06 AM
Cho cái ống cắm thẳng từ bơm xuống đáy, có vậy máy mới hút được phân cá

haiauback
24-11-2010, 08:32 AM
transontung90:
cái bịt bạn có thể ra tiệm cá hỏi cái bịt đầu thổi máy lọc họ sẽ bán cho, bạn nên dùng thêm lọc tràn ( ngăn 1 thì để bông lọc, có điều kiện xài bông lọc trung quốc màu xanh biển 10k/1 tấm, còn good hơn nữa xài của nhật cái này hình như mấy chục 1 tấm, của vn thì màu trắng 2-3k/1 tấm, ngăn 2 để sứ lọc trộn san hô sứ thì khỏang 40-50k/1kg san hô thì 10k/1 bịch, ngăn 3 để nham thạch trộn san hô, nham thạch thì khỏang 4-7k/1kg thùy kich thước, ngăn cuối để tiếp bông lọc ) và men vi sinh ( 2 cái này ở tiệm bán cá đều có lọc tràn với kích thước hồ của bạn thì khỏang 40-50k 1 cái, men vi sinh 10-15k/1 bịch ), sau 1 ngày nc sẽ trong veo, sau này nếu vì lý do nào nc bị đục ( cúp điện ... ) cũng sẽ trong lại rất nhanh tầm nữa tiếng, bạn cũng cần thay nc thường xuyên 3 ngày/1 lân, bận thì 1 tuần/1 lần thay 30% nc cũ. Kết quả đã dc chứng minh lâm sàn:p
rt:
ở tphcm hình như ko thiếu thứ gì cái gì cũng có chỉ có thiếu tiền thui:whistling::whistling:

Cho cái ống cắm thẳng từ bơm xuống đáy, có vậy máy mới hút được phân cá
2 dạng làm lọc này là phổ biến nhất, theo e mún nuôi koi thì... ko nên nuôi vàng, vì koi dễ làm sứt vẩy của vàng, a ss đi mấy 2-3 e vàng chỉ vì bị koi nó dập ....
ngoài ra e nghĩ a nên để xốp dưới hồ thật đó, lúc bể lại nguy hiểm nữa^______________^
chúc pà con buổi sáng tốt lành hehe

nguoi_yeu_ca_canh09
16-12-2010, 02:36 PM
@bạn tst

đúng là bộ lọc của bạn có vấn đề. bạn nên share 1 lọc tràn 3 ngăn khoảng 0.4m là vừa với hồ. sử dụng hộp lọc đơn giản bán theo máy chỉ có tác dụng lọc cơ học thôi. không có tác dụng lọc sinh học. cả 3 ngăn bỏ vll là sứ lọc và san hô vụn hay nham thạch.
thời gian đầu chưa hình thành vi sinh bạn nên để 1 miếng mút hoặc bông lọc trong vách ngăn giữa ngăn 1 và ngăn 2 trong thời gian từ 2 tuần đến 1 tháng. cứ 2 hoặc 3 ngày lại lấy miếng mút hoặc bông lọc này ra giặt. khi nào nước trong sạch không mùi hôi tanh thì bạn không cần xài miếng mút này nữa. giặt sạch và cất đi để dành tới khi cần.

không nhất thiết phải xài men vi sinh. tốn tiền mà rất nguy hiểm trong những trường hợp như là vừa bỏ men vi sinh thì ... cúp điện hoặc bỏ quá liều.
vi sinh tồn tại ngay trong hồ của bạn trong mọi lúc.

sau này khi upgrade lên hồ lớn hơn ví dụ 1.0m thì bạn nhớ giữ hồ 0.5m này lại để làm sump tank cho hồ mới.

chúc bạn sớm tìm ra giải pháp lọc hiệu quả cho riêng mình.

nguoi_yeu_ca_canh09
16-12-2010, 02:39 PM
@ bạn hp.xd

nước trong và cá khoẻ, màu rõ ràng như vậy chứng tỏ bộ lọc của bạn hiệu quả rồi. xin chúc mừng.

chỉ mong có nhiều dịp trao đổi để học hỏi từ bạn.

LincolnF
20-01-2011, 05:40 PM
cái lọc mút đó có bán không hay tự chế vậy mình cũng muốn trang bị 1 cái cho hồ cá` cửa mình

LincolnF
20-01-2011, 05:57 PM
mình thấy nó đầu có tác dụng gì khí đi vào ống rồi lại đẩy lên trên không liên quan đến hút gì cả thì lọc thế nào]

haiauback
05-05-2011, 08:56 AM
up lên cho đồng bào T____________T

nguoi_yeu_ca_canh09
06-05-2011, 08:57 AM
mình thấy nó đầu có tác dụng gì khí đi vào ống rồi lại đẩy lên trên không liên quan đến hút gì cả thì lọc thế nào]

thực ra, xục khí tạo ra 1 luồng lưu thông phía trong cục mút tạo áp lực để hút nước từ ngoài hồ thông qua cục mút. nước chảy liên tục giúp có nitrogen và 02 để vi sinh bám trên cục mút phân huỷ chất dơ bẩn. đây là loại hình lọc khá hiệu quả và đơn giản cho hồ nhỏ và cá size nhỏ hoặc nuôi ít cá.

cá size nhỏ như 7m và hồng kim cũng thích bu quanh cục mút này rỉa rỉa (có thể là chúng ăn vi sinh chăng ???).
cá chùi kiếng cũng hay lui tới chùi chùi cục mút này.

nên lấy cục mút ra giặt sạch mỗi tháng/lần.

haiauback
12-09-2011, 11:58 PM
up tiếp cho đồng bào

crab2008
17-09-2011, 11:23 AM
Show hệ thống lọc cho hồ cá nhà mình:
http://www.upnhanh.sieuthinhanh.com/tmpimages/images/sieuthiNHANH2011091725937zwuwywq4yt1993775_1.jpeg
http://www.upnhanh.sieuthinhanh.com/tmpimages/images/sieuthiNHANH2011091725937mtg5zdjmyj2525359.jpeg

speedstar90
17-09-2011, 02:36 PM
nước dãi ướt hết bàn phím ............

somecowboy
17-09-2011, 03:49 PM
http://www.upnhanh.sieuthinhanh.com/tmpimages/images/sieuthiNHANH2011091725937zwuwywq4yt1993775_1.jpeg
http://www.upnhanh.sieuthinhanh.com/tmpimages/images/sieuthiNHANH2011091725937mtg5zdjmyj2525359.jpeg

nước trong thế . Em mà có điều kiện thì cũng phải làm cái lọc như thế nì mới đc

fish158
17-09-2011, 03:58 PM

Bạn có thể chụp rõ hơn chỗ mấy cái ống nối hai hồ với nhau không ?
Bạn có thể PM cho mình địa chỉ qua tham khảo hệ thống này được ko ?
Đợi tin bạn

vuongtomy
17-09-2011, 04:36 PM
thiết kế kiểu này nè .!:)
mình chuyên gia sử dụng 1 cái lọc dùng 1 lúc cho nhiều hồ nên rất rành mấy cái vụ này.!!
Lưu ý :
- ống thoát phải to gấp đôi ống vào, (vì nước vào là cưỡng bức còn nước ra là tự do)
- nếu bạn để mực nước trong hồ cao bao nhiêu thì đoạn ống ra chổ tay cầm như hình chụp phải cao như thế (nó cấu tạo như con thỏ trong bồn vệ sinh, nước luôn được có trong ống, khi nước qua ống thì tràn ra ngoài)
- phải mồi đầy nước cho ống thoát mỗi khi rút ống ra khỏi hồ (chỉ mồi 1 lần và dùng). Nhờ có 2 cái khoá nên ta mồi nước dễ hơn.
http://upnhanh.sieuthinhanh.com/tmpimages/images/sieuthiNHANH2011090224435yzhkzti5y2233006.jpeg

http://upnhanh.sieuthinhanh.com/tmpimages/images/sieuthiNHANH2011090224435yjk4ndc3nz261045.jpeg

http://upnhanh.sieuthinhanh.com/tmpimages/images/sieuthiNHANH2011090224435mdy5mdvinw245031.jpeg

Đây là nguyên lý 2 bình thông nhau của vật lý lớp 9, bây giờ có lẽ là lớp 7
Dựa vào nguyên lý này bạn có thể mắc thêm nhiều hồ bên tầng dưới và chỉ dùng 1 cái bơm duy nhất, nước vẫn trong veo lại tiết kiệm điện.!!
chúc bạn thành công như ý .!:p

nguồn : http://dammebaymau.taodiendan.com/t81-topic

bổ sung thêm :

http://desmond.imageshack.us/Himg829/scaled.php?server=829&filename=unledlep.jpg&res=medium
http://desmond.imageshack.us/Himg706/scaled.php?server=706&filename=unledxig.jpg&res=medium
http://desmond.imageshack.us/Himg853/scaled.php?server=853&filename=unledebr.jpg&res=medium

- Nếu muốn mực nước trong bể cao tới đâu thì điểm G phải thiết kế cao tới đó.
- khi mồi nước cho ống thoát ta có thể dùng 1 ống ruột gà để hờ vào đầu in và out
- có thể thiết kế thêm khoá tại cuối đầu out càng tốt
-Khi mồi nước cho ống thoát xong thì mực nước luôn trực chờ tại điểm G, và lúc này nước trong đường ống tại điểm G và bể là thông nhau. Khi nước trong bể dâng lên bao nhiêu thì nước tại điểm G dâng lên tương đương và thoát ra ngoài
- khi tắt máy bơm , mực nước vẩn túc trực tại điểm G và ko cần mồi lại, cho nên việc gắn khoá là cho đẹp mắt và dễ mồi nước thôi.!

HÌNH VẺ CHỈ TƯỢNG TRƯNG, KHI THIẾT KẾ BẠN CÓ THỂ THIẾT KẾ ĐƯỜNG ỐNG ÔM SÁT VÀO HỒ CHO TIỆN.!

somecowboy
17-09-2011, 09:18 PM
mình chuyên gia sử dụng 1 cái lọc dùng 1 lúc cho nhiều hồ nên rất rành mấy cái vụ này.!!
Lưu ý :
- ống thoát phải to gấp đôi ống vào, (vì nước vào là cưỡng bức còn nước ra là tự do)
- nếu bạn để mực nước trong hồ cao bao nhiêu thì đoạn ống ra chổ tay cầm như hình chụp phải cao như thế (nó cấu tạo như con thỏ trong bồn vệ sinh, nước luôn được có trong ống, khi nước qua ống thì tràn ra ngoài)
- phải mồi đầy nước cho ống thoát mỗi khi rút ống ra khỏi hồ (chỉ mồi 1 lần và dùng). Nhờ có 2 cái khoá nên ta mồi nước dễ hơn.
http://upnhanh.sieuthinhanh.com/tmpimages/images/sieuthiNHANH2011090224435yzhkzti5y2233006.jpeg

http://upnhanh.sieuthinhanh.com/tmpimages/images/sieuthiNHANH2011090224435yjk4ndc3nz261045.jpeg

http://upnhanh.sieuthinhanh.com/tmpimages/images/sieuthiNHANH2011090224435mdy5mdvinw245031.jpeg

Dựa vào nguyên lý này bạn có thể mắc thêm nhiều hồ bên tầng dưới và chỉ dùng 1 cái bơm duy nhất, nước vẫn trong veo lại tiết kiệm điện.!!

bổ sung thêm :

http://desmond.imageshack.us/Himg829/scaled.php?server=829&filename=unledlep.jpg&res=medium

- khi mồi nước cho ống thoát ta có thể dùng 1 ống ruột gà để hờ vào đầu in và out
-Khi mồi nước cho ống thoát xong thì mực nước luôn trực chờ tại điểm G, và lúc này nước trong đường ống tại điểm G và bể là thông nhau. Khi nước trong bể dâng lên bao nhiêu thì nước tại điểm G dâng lên tương đương và thoát ra ngoài
- khi tắt máy bơm , mực nước vẩn túc trực tại điểm G và ko cần mồi lại, cho nên việc gắn khoá là cho đẹp mắt và dễ mồi nước thôi.!

HÌNH VẺ CHỈ TƯỢNG TRƯNG, KHI THIẾT KẾ BẠN CÓ THỂ THIẾT KẾ ĐƯỜNG ỐNG ÔM SÁT VÀO HỒ CHO TIỆN.!

anh ơi! thế như vậy chỉ cần một cái máy bơm thui hả anh

z2tran
17-09-2011, 10:53 PM
nhìn cái lọc của anh mà thèm thế =p~

fish158
18-09-2011, 06:27 AM
Lưu ý :

bổ sung thêm :

http://desmond.imageshack.us/Himg706/scaled.php?server=706&filename=unledxig.jpg&res=medium
http://desmond.imageshack.us/Himg853/scaled.php?server=853&filename=unledebr.jpg&res=medium

Nguyên lý học ở Vật lý lớp 7 này mình quên mất -_-
Thanks bạn đã giải thích ,hệ thống hiện tại của bạn ,bạn có thể chụp hình cho mọi người thấy ko ?
Rất cám ơn

crab2008
18-09-2011, 04:19 PM
To Fish158: mình ít khi lên diễn đàn nên không cập nhật, trả lời nhanh được.

Hệ thống lọc cho hồ cá nhà mình thiết kế theo hệ thống lọc của hồ dành cho cá rồng, trong chuyên mục cá rồng hướng dẫn rất kỹ : khoan đáy, khoan thành. Hệ thống họat động bao gồm hút mặt, hút đáy. Chi dùng 1 bơm duy nhất, hệ thống tự mồi khi ngắt địên. Kích thước hồ nhà mình : 1m2 x 0.4m x 0.5m, kích thước hồ lọc bên dưới: 1m x 0.4m x0.4m. Dùng bơm lifttech 60W. Tất cả đường ống dùng ống PVC 21mm. Một đường ống nối từ máy bơm bên dưới dẫn lên hồ trên. 2 đường ống dẫn nước từ hồ trên xuống : 1 đường hút mặt, một đường hút đáy.

Để làm hệ thống lọc, các bạn phải chuẩn bị chân hồ 2 tầng, đặt làm 1 hồ lọc khỏang 4 ngăn bên dưới, theo nguyên lý lọc tràn. Khoan 1 lỗ đáy, 1 lỗ trên thành ồ chính.

Các bạn vui lòng tham khảo chi tiết thêm ở đây :
http://www.diendancacanh.com/forum/showthread.php?30253-C%E1%BA%ADp-nh%E1%BA%ADt-b%E1%BB%83-D2m17-x-R68cm-x-C89cm-c%E1%BB%A7a-Minhquang1976

Nếu không thể khoan hồ, các bạn liên hệ chủ topic trong trang này :
http://www.5giay.vn/showthread.php?t=1147077
Mình đã từng nhờ chủ topic này khoan 2 hồ rồi, đến tận nhà khoan, hướng dẫn , có nhận làm luôn hồ lọc 4 ngăn bên dưới. Chi phí nói chung hợp lý. Bạn Fish158 có thể liên hệ trực tiếp anh này, vì mình đi làm có ít thời gian nên khó mà hướng dẫn chi tiết cho bạn được, mong bạn thông cảm.

Việc chuẩn bị vật liệu lọc cũng khá mất thời gian. Các bạn có thể tìm hiểu thêm trên diễn đàn này, nếu có gì thắc mắc mình sẽ giải đáp trong khả năng hiểu biết.

vuongtomy
18-09-2011, 05:47 PM
vậy là hồ của bạn crab2008 đã có khoan lỗ, đó là phiên bản 1, nay mình cho ra phiên bản 2!
Nay mình thiết kế hệ thống tân tiến hơn là ko khoan hồ, vì khoan hồ thì hồ rất yếu và sau này mình muốn thanh lý lại cũng khó!!

Đây là hệ thống ko cần khoan hồ.!

hệ thống thiết kế khoan hồ.!

Việc thiết kế khoan hồ sẽ rất cộm tại chỗ nối với hồ.
THiết kế ko khoan hồ, đường ống sẽ ôm sát vào hồ hơn.!
Điều quan trọng là bạn phải thiết kế đường ống như điểm G mình đã chia sẽ. Nếu không, khi tắt máy bơm thì nước vẩn cứ chảy cạn hồ cho coai. Và nhờ chỗ điểm G cho nên bạn ko cần phải thiết kế khoá để ngăn nước tràn khi tắt bơm, mà khoá chỉ có tác dụng giúp bạn mồi nước dễ hơn thay vì phải vất vả.!

Hệ thống này mình đã sử dụng trước khi biết diễn đàn cá cảnh. Trước kia nuôi cá trong nhà nên xài hệ thống này. Bây giờ tay nghề nuôi cá đã tiến bộ nên ko xài nữa và cá được nuôi ngoài trời.!

fish158
18-09-2011, 06:18 PM
@crab2008:Rất cám ơn bạn đã trả lời giúp mình .

fish158
18-09-2011, 06:20 PM
@vuongtomy
Hệ thống này mình đã sử dụng trước khi biết diễn đàn cá cảnh. Trước kia nuôi cá trong nhà nên xài hệ thống này. Bây giờ tay nghề nuôi cá đã tiến bộ nên ko xài nữa và cá được nuôi ngoài trời.!

Bạn có thể chia sẽ kinh nghiệm nuôi cá ngoài trời cho anh em biết không ,mình cũng đang nuôi 7 màu ngoài trời nhưng có 1 vài vấn đề sau :
Nắng :mình dùng bèo nhật phía trên nên tạm ổn
Mưa và mùa đông :cá dễ bị nấm và đi dần .....
Mong bạn chia sẽ chút kình nghiệm và rất cám ơn về nguyên lý 2 bình cân nhau rất ok

fish158
18-09-2011, 08:00 PM
@vuongtommy
http://nc3.upanh.com/b6.s20.d1/a3d29f12cccd7dff1200524067077957_35330053.jjjj.jpg

HÌnh này chỗ mình khoanh tròn đỏ có khác so với hình đầu

Chỗ khoanh đỏ đó có công dụng cải tiến gì so với đầu bạn ? [Phải chăng là hút nước nhanh hơn ?]

somecowboy
18-09-2011, 08:20 PM
@vuongtommy
http://nc3.upanh.com/b6.s20.d1/a3d29f12cccd7dff1200524067077957_35330053.jjjj.jpg

HÌnh này chỗ mình khoanh tròn đỏ có khác so với hình đầu
ã bác nào thử cái phương àn 2 này chưa ạ cho bik í kiến với

Chỗ khoanh đỏ đó có công dụng cải tiến gì so với đầu bạn ? [Phải chăng là hút nước nhanh hơn ?]

vuongtomy
18-09-2011, 09:19 PM

cặn & phân bay lung tung lơ lửng, vì thế tạo hút trên & dưới để dọn bẩn nhanh hơn.
Khi nước hồ dâng lên sẽ tràn vào lỗ thoát trên trước, vì thế tạo lỗ thoát trên nhỏ hơn lỗ dưới, nếu lỗ trên to hơn lỗ dưới thì lỗ dưới ko còn tác dụng
Làm như kiểu ống thoát thứ nhì thì tốt hơn.!
Mực nước cao hay thấp là do điểm G khống chế.
Hệ thống này mình đã từng xài từ lâu rồi, rất kinh tế, tiết kiệm điện.!

fish158
19-09-2011, 11:32 AM
chà hay nhỉ nó như máy bơm phụ của chủ topic này đề cập ....Thanks

who
19-09-2011, 08:56 PM
@vuongtommy
Vậy ý anh nói điểm G nhằm giúp cho việc khỏi lau nhà sau khi cúp điện đúng không anh???? Em hiểu nguyên lý hoạt động cái hệ thống hút mặt hút đáy anh vẽ như thế này không biết đúng không nếu không anh chỉ cho em.Theo cái hệ thống này thì nếu cúp điện thì nước bắt đầu chảy xuống hồ lọc bên dươí cho đến khi mực nước bằng điểm G.Và phần nước thấp hơn bên dươí điểm G sẽ chãy xuống hết hồ lọc.Còn phần nước chổ uốn chử U sẻ chảy ngược lại vào trong hồ=>trong phần chử U này nó không khí và phần nước thừa sẽ ở lại điểm B.Vậy nếu có điện lại thì lọc sẻ bơm nước từ hồ lọc lên trên hồ trở lại nhưng khi nước tới điểm hút trên rồi thì nó có chảy xuống hồ lọc bt như lúc chưa cúp điện không anh????Vì trong ống khi này có không khí.

vuongtomy
19-09-2011, 10:13 PM
@vuongtommy
Vậy ý anh nói điểm G nhằm giúp cho việc khỏi lau nhà sau khi cúp điện đúng không anh???? Em hiểu nguyên lý hoạt động cái hệ thống hút mặt hút đáy anh vẽ như thế này không biết đúng không nếu không anh chỉ cho em.Theo cái hệ thống này thì nếu cúp điện thì nước bắt đầu chảy xuống hồ lọc bên dươí cho đến khi mực nước bằng điểm G.Và phần nước thấp hơn bên dươí điểm G sẽ chãy xuống hết hồ lọc.Còn phần nước chổ uốn chử U sẻ chảy ngược lại vào trong hồ=>trong phần chử U này nó không khí và phần nước thừa sẽ ở lại điểm B.Vậy nếu có điện lại thì lọc sẻ bơm nước từ hồ lọc lên trên hồ trở lại nhưng khi nước tới điểm hút trên rồi thì nó có chảy xuống hồ lọc bt như lúc chưa cúp điện không anh????Vì trong ống khi này có không khí.

Đúng vậy, khi cúp điện thì khỏi bị lau nhà lên láng lên tới hán.! Bạn chú ý , mực nước trong hồ do G khống chế nên nó sẽ bằng G, cho nên bạn phải thiết kế lỗ hút trên thấp hơn G (tức thấp hơn mực nước) để ko khí không lọt vào khi ngắt bơm. Như vậy dù cúp điện thì trong đoạn AG vẫn có nước và khi có điện lại thì mọi thứ tiếp tục như bình thường.

Cái vụ lọc chế thì chuyên gia bị tình trạng lau nhà khi ngắt bơm mà ko có mặt tác giả sáng chế, vì đa phần chưa biết cách tạo ra chỗ G cho nên mới làm khoá . Nhưng làm khoá thì rủi cúp điện là xong phin, cá thoi thớp, nhà lại lau và bị nhai singum.!!

Với hệ thống này thì supper xỉ kiu , an toàn ngủ ngon !!

vuongtomy
20-09-2011, 03:44 AM
với kiểu thiết kế ống lọc này mình đang xài ở nhà.
Từ khi dọn hồ ra ngoài trời, mình ko xài hệ thống cũ nữa mà thay vào đó là ống lọc di động.

Trong mỗi người chơi cá cảnh hay gặp phải vấn đề khó khăn đó là ko biết xoay xở thế nào khi thiếu hồ nuôi và băng khoăn về hệ thống lọc an toàn và thông minh.

Với thiết kế ống lọc này sẽ giải quyết nhiều lợi ích :
-Dây điện máy bơm ko bị ngập nước, dẫn đến dây ko bị giòn hỏng và giựt
- Có thể điều chỉnh mực nước hồ theo ý thích, giúp tiện lợi khi dùng hồ vào nhiều mục đích, (như nuôi cá con mực nước thấp và khi cá con lớn có thể nâng mực nước lên )( mình vẩn dùng 1 hồ để nuôi betta con, khi betta lớn thì dùng hồ nuôi cá khác)
-Thiết kế này có thể khai thác hết công suất máy bơm, nâng công suất lên gấp 3 lần (nếu bạn dùng 1 máy bơm mạnh thì tạo dòng chảy rối làm đảo lộn sinh vật trong hồ, Nhưng nếu bạn khai thác kết công suất bơm vốn có thì bơm lưu lượng nhiều nhưng dòng nước ko rối, ko đảo lộn tâm lý sinh vật và hồ rất mau sạch)

- h : có thể di động, giúp điều chỉnh mực nước tuỳ thích
- hộp lọc phải đục 2 lỗ thì nước mới thoát kịp
Dùng ống ruột gà làm ống nối cho lỗ thoát thứ 2

Mình đã trình bày rất chi tiết, ko có gì để hỏi nhé.!!

fish158
20-09-2011, 11:27 AM
Thanks vuongtommy

who
20-09-2011, 06:48 PM
Từ khi dọn hồ ra ngoài trời, mình ko xài hệ thống cũ nữa mà thay vào đó là ống lọc di động.

Trong mỗi người chơi cá cảnh hay gặp phải vấn đề khó khăn đó là ko biết xoay xở thế nào khi thiếu hồ nuôi và băng khoăn về hệ thống lọc an toàn và thông minh.

- Có thể điều chỉnh mực nước hồ theo ý thích, giúp tiện lợi khi dùng hồ vào nhiều mục đích, (như nuôi cá con mực nước thấp và khi cá con lớn có thể nâng mực nước lên )( mình vẩn dùng 1 hồ để nuôi betta con, khi betta lớn thì dùng hồ nuôi cá khác)
-Thiết kế này có thể khai thác hết công suất máy bơm, nâng công suất lên gấp 3 lần (nếu bạn dùng 1 máy bơm mạnh thì tạo dòng chảy rối làm đảo lộn sinh vật trong hồ, Nhưng nếu bạn khai thác kết công suất bơm vốn có thì bơm lưu lượng nhiều nhưng dòng nước ko rối, ko đảo lộn tâm lý sinh vật và hồ rất mau sạch)

Thấy cái này không hay bằng cái đầu tiên

somecowboy
20-09-2011, 08:08 PM

thank bác đã giúp anh em trong việc thiết kế lọc cho hồ cá.\

armando
20-12-2011, 12:06 AM
nhiều máy thổi vậy thì cá nó cứ hoạt động liên tục..kiệt sức => đâm đầu vào thành hồ chết

vuminhducsf
20-12-2011, 11:35 PM
Như đã hứa với các anh em, mình mạo mụi lập topic này để giới thiệu ae về hệ thống lọc dành cho bể cá vàng, hệ thống hoàn chỉnh dành cho hồ chiều dài 1m trở lên, hồ nhỏ hơn có thể lược bỏ vài yếu tố, tý mình sẽ nói sau,
vì cá vàng mình nói chung cũng thuộc dạng liễu yếu đào tơ, nên 1 chút cũng bệnh lên xuống, nhạt màu, bỏ ăn, nấm,..... chết.
Loại cá vàng muốn có màu đẹp, khỏe, không chỉ là thức ăn tốt, đối với cá vàng, thức ăn không ảnh hưỡng đến chất lượng vẻ đẹp cá, mà là do nươc, môi trường sống của chúng, nước trong vắt không phải là nước đã sạch, nước sạch là nướcbao gồm: không chất cặn bẩn, không tù đọng, không mang các vi sinh vật hại.....Nhưng do nuôi trong hồ, dù làm thế nào thì ta vẫn không thể đáp ứng được hết các yếu tố đó, chỉ 1 phần nào đó mà thôi, nhưng cũng đủ để tạo nên 1 điều kiện tốt cho cá vàng.

đây xin giới thiệu với ae hệ thống lọc dành cho hồ 1m, dành cho anh em nào nuôi bể cộng đồng, và cho các loại cá khác...... mình lấy cá vàng làm chủ đạo cho hệ thống này, có thể áp dụng tốt cho các loài cá khác,

Nhìn tổng quan thì có vẻ không có gì phức tạp, chính cái đơn giản đó sẽ góp phần giảm bớt 1 số kinh phí cho ae khi phải bỏ tiền ra mua 1 cái máy lọc ngoài xịn, khoan đáy trao đổi nước, chế tạo lọc ....

Tất cả phụ kiện gồm có:
1/ 1 máy lọc( máy hút chính) loại 35W, hoặc mạnh hơn( tốt nhất là nên mua mới)
2/ 1 máy thổi đáy(có thể sử dụng máy cũ) loại 24W(có thể mạnh hơn tùy kích thước hồ lớn bé)
3/ 1 máy hút phụ( có thể sử dụng máy cũ) loại 24W trở xuống,
4/ 1 loại lọc mút( dùng máy õi để thổi)
5/ 1 lọc tràn 4 ngăn hoặc nhiều hơn
6/ 1 chai nước suối( sẽ đề cập sau)

Phụ kiện xem như hoàn tất:
Phần lắp đặt, ae nhìn mô hình(hơi xấu) có thể hình dung ra được phần nào,mình xin nói rõ hơn

1/ máy hút chính, đặt góc trái hồ(tùy cách bố trí của moị người) nước sẽ được hút và đưa lên lọc tràn 4 ngăn, nước qua 4 ngăn sẽ lọc được phân cá, thức ăn thừa, 1 phần bụi bẩn...

2/máy thổi đáy đặt góc phải hồ,dùng ống nối dài ra, làm sao cho phần nước được thổi ra đi theo hướng về phía máy hút chính, Lưu ý. phần ống dẫn nên làm dẹp đi, để diện tích nước thổi ra tăng lên, giúp làm sạch bề mặt đáy, thổi những phân cá , bụi bẩn còn tồn đọng do máy hút không thể hút hết.

3/lọc mút, là 1 phụ kiện mình khuyên nên có dù hồ lớn hay bé, vì nó hút được rất tốt các loại bụi bẩn nhỏ li ti,lơ lửng trong hồ, góp phần tạo nên khí õi cho cá( ae nào nuôi cá dĩa, chắc sẽ dùng đến loại này)

4/ máy hút phụ đặt bất kì đâu tùy ae nhưng phải đặt ở phía trên, tốt nhất là giữa hồ, để hút mọi bụi bẩn lơ lửng tầng giữa của hồ mà máy hút chính, lọc mút không thể hút. Nước được nối với 1 cái lọc( gọi là vũ khí đặt biệt của mình thực chất gọi chơi vui thôi, chứ chả là gì đâu) nó sẽ thay thế cho lọc mút, vì không thể đặt lọc mút ỡ giữa hồ, rất hiệu quả, lọc bụi bẩn rất tốt( mình sẽ đề cập sau, vì chưa co thời gian làm cho ae xem, sẽ sớm trình làng, cũng đơn giản... làm ae tò mò chơi)

về phần hộp lọc 4 ngăn,theo mình, thì nên để toàn bộ là bông lọc hết, có thể thêm nham thạch tạo nguồn vi sinh vật,, nên mua loại 15K/ tấm, vì nó lọc rất tốt, màn lọc khích, lọc đc bụi bẩn nhỏ..

Phần thay nước,: tốt nhất ae nên 2 ngày thay 10-15cm nước, tùy chiều cao hồ, sẽ bổ sung lượng nước mới, vì cá vàng ưa thích sống trong nguồn cũ của mình đã sống, nên ko nên thay quá nhìu lượng nước.

Đã chơi cá vàng, mình khuyên nên để hồ trơn, đừng rải sỏi, nền gì cả, làm cho lượng bụi bẩn bị vướng lại, gây cho nước trở nên tù, sẽ ảnh hưởng lượng nước.

Đó là 1 số hiểu biết của mình để giúp ae có được 1 nguồn nước tốt cho cá củ mình, có thể sẽ không thể gọi là hoàn mĩ được, nhưng cũng giúp ích được phần nào. Nếu có gì sai sót, thì ae bỏ qua, và góp ý để phong trào nuôi cá ngày càng phát triển, để có những chú cá thật là hoàn mĩ. Thân

Tronjava

phải nói là rất đầy đủ và chi tiết ^^ nhưng có lẽ từng này phụ kiện chắc có thể dùng cho bể 2m chứ bể 1m thì.. tớ thấy nhiều máy bơm quá.. theo tớ với bể 1m chỉ cần 1 máy lọc ngoài EF4 hoặc 1 lọc 4(5) ngăn (cái này chỉ chuyên cung cấp vi sinh ^^) cùng với một lọc máng 25W (chuyên lọc cơ học) là đã đủ xử lí nước rồi... còn vấn đề phân làn giao thông thì ko nên hành xử cưỡng bức kiểu VN ^^ hãy để cho em tự biết nơi em về ^^ với nguyên tắc đơn giản và hiệu quả: vào đỉnh trái ra đáy phải (hoặc ngược lại) cùng 1 vế là ôk thôi mà.
Theo tớ, cốt lõi để nước tốt và cá khỏe hãy có quan điểm rõ ràng về lọc cơ học và lọc vi sinh, nhiều khi chủ quan đứng giữa 2 quan điểm này là "chết như Từ Hải..."... nước trong chưa chắc là nước tốt...