PDA

View Full Version : Cho hỏi về cách nuôi trùn chỉ

TayTuongChauPhi
05-03-2011, 07:57 PM
chào các bạn,
T2nh hình là mình mới thử nghiệm cách vệ sinh và giữ trùn chỉ sống lâu nhưng thất bại. Mình mua trùn chỉ ở tiẹm về vẫn còn sống, mình bỏ phần thuốc 1 viên tetra vào xô, bỏ 1 ít nước chỉ ngập trùn, sau đó bỏ trùn vào, mìnhla61y tay đánh cho trùn tan ra nhưng sau đó trùn không gom lại thành 1 cục nữa. Mình để khoản 2h thì trùn chết hết.
Ba5n nào có thể cho mình biết lý do và cách khắc phục. Thanks

darkghost_XIII
05-03-2011, 08:05 PM
Bạn có sục khí k đó?

leeseven1992
05-03-2011, 08:21 PM
ban mua trùng ngoài tiệm thì xin 4 5 cọng rong đem zề nhà rửa sạch rong zới trùng rùi bỏ 2 cái dô chung để nước xắp xắp trùng và để ở nơi thoáng mát, khi thấy nước đục thì thay nước. Với cách trên khỏi cần sục oxi trùng của bạn sẽ sống đến khi nào cá bạn ăn hết thì thôi :)

TayTuongChauPhi
05-03-2011, 08:32 PM
Bạn có sục khí k đó?

Mình không có sục khí. Mấy lần trước không ngâm tetra thi không sao, hom nay ngâm lại bị như vậy.

anhtraihy
05-03-2011, 08:33 PM
ban mua trùng ngoài tiệm thì xin 4 5 cọng rong đem zề nhà rửa sạch rong zới trùng rùi bỏ 2 cái dô chung để nước xắp xắp trùng và để ở nơi thoáng mát, khi thấy nước đục thì thay nước. Với cách trên khỏi cần sục oxi trùng của bạn sẽ sống đến khi nào cá bạn ăn hết thì thôi :)

làm theo cách này của bạn thì có bị mùi hôi ko? tui cũng làm như vậy 1 lần mà mùi hôi quá nên phải để chỗ có nước chảy nhỏ giọt hoặc phải sục khí thì trùng mới đảm bảo đc. nếu để 1 chậu thau nhỏ mua 5k trùng và để nơi có nước nhỏ giọt thì trùng sẽ sinh sôi nảy nở, thi thoảng cho tí bùn vào cho chúng nó ăn là ok nhớ là 1 tí thôi

Joseph Nguyễn
05-03-2011, 09:11 PM
chào các bạn,
T2nh hình là mình mới thử nghiệm cách vệ sinh và giữ trùn chỉ sống lâu nhưng thất bại. Mình mua trùn chỉ ở tiẹm về vẫn còn sống, mình bỏ phần thuốc 1 viên tetra vào xô, bỏ 1 ít nước chỉ ngập trùn, sau đó bỏ trùn vào, mìnhla61y tay đánh cho trùn tan ra nhưng sau đó trùn không gom lại thành 1 cục nữa. Mình để khoản 2h thì trùn chết hết.
Ba5n nào có thể cho mình biết lý do và cách khắc phục. Thanks

bạn cho tetra nhiều quá mà lại ít nước với không sục khí là vậy đó,còn muốn trùn sống lâu thì để nước xâm xấp là dc chừng nào nc đục thì thay thôi :)

Joseph Nguyễn
05-03-2011, 09:19 PM
làm theo cách này của bạn thì có bị mùi hôi ko? tui cũng làm như vậy 1 lần mà mùi hôi quá nên phải để chỗ có nước chảy nhỏ giọt hoặc phải sục khí thì trùng mới đảm bảo đc. nếu để 1 chậu thau nhỏ mua 5k trùng và để nơi có nước nhỏ giọt thì trùng sẽ sinh sôi nảy nở, thi thoảng cho tí bùn vào cho chúng nó ăn là ok nhớ là 1 tí thôi

muốn không hôi thì bạn phải làm sạch bùn đất ở trùn trước mới ko có mùi :)

anhtraihy
05-03-2011, 10:04 PM
he he. thì tất nhiên là phải làm sạch trước rồi mới làm gì thì làm mà

Joseph Nguyễn
05-03-2011, 10:06 PM
he he. thì tất nhiên là phải làm sạch trước rồi mới làm gì thì làm mà

oài thế mà vẫn có mùi à.nếu ko muốn sục khí thì ngày nào cũng phải thay nước bạn à,nếu vẫn hôi thì trùn đó có vấn đề hehehe

nhokga
05-03-2011, 10:44 PM
mình thì chỉ cần sục oxy là nó sống ah, thấy nc đục thì thay thôi.

nhatthanh
06-03-2011, 01:54 PM
mình thì chỉ cần sục oxy là nó sống ah, thấy nc đục thì thay thôi.

Chính xác, nếu mua nhiều thì sục ôxy mạnh + thay nước ngày 2 lần sẽ giảm trùn chết

kiemxune1
02-04-2011, 09:07 PM
Trùng nhà mình mua về bỏ vô thay đánh rã ra rồi đợi đông lại 1 cục thì bỏ vô thau có diện tích lớn không cần sâu !! Đổ nước cho nữa cục trùng nằm dưới nữa kia thì trên mặt nước không cần tera vẫn sạch !! Trùng sống 1 tuần hơn :):):):):) không cần cầu kì mắc công !! Nếu thấy nước dơ thì dùng tay gở bớt bùn dưới cục bùn thay nước làm vậy khoảng vài lần là trùng không tiết ra chất dơ nữa đỏ tươi

hi_box
02-04-2011, 10:37 PM

nhà anh có con chuột thành tinh, nó ăn cả trùn chỉ, hôm trước nó ăn mất 10K trùn, nghĩ là chim ăn, hom nay thấy nó phá, đây lại vẫn phá, thề sẽ bắt dc nó, đốt = xăng ( dù xăng lên giá) và post cho anh em coi cái cảnh nó vùng vẫy x-( ( chừa cái tội làm cá anh đói 3 ngày )

TayTuongChauPhi
02-04-2011, 10:51 PM
nhà anh có con chuột thành tinh, nó ăn cả trùn chỉ, hôm trước nó ăn mất 10K trùn, nghĩ là chim ăn, hom nay thấy nó phá, đây lại vẫn phá, thề sẽ bắt dc nó, đốt = xăng ( dù xăng lên giá) và post cho anh em coi cái cảnh nó vùng vẫy x-( ( chừa cái tội làm cá anh đói 3 ngày )

Ác quá đại ca ơi, kiếm cách nào giết nó mà cho nó không đau đớn đó anh.Theo em thì sau khi anh bắt dược nó, anh tẩm thuốc mê nó ròi quăng ra đường lộ. Bảo đảm sau vài tiếng, xe cán qua cán lại là em nó dẹp như con tép.

jacquou de croquant
02-04-2011, 11:23 PM
Trước khi chết nó chạy tùm lum như cây đuốc sống tới gần mấy chiếc xe gắn máy hơi bị đuối nhe bạn!
Lấy keo dán sắt trét bít hậu môn nó chờ cho khô keo thả ra trước khi chết nó ị không được kiếm đồng loại cắn vui lắm!

hi_box
03-04-2011, 11:20 PM
Ác quá đại ca ơi, kiếm cách nào giết nó mà cho nó không đau đớn đó anh.Theo em thì sau khi anh bắt dược nó, anh tẩm thuốc mê nó ròi quăng ra đường lộ. Bảo đảm sau vài tiếng, xe cán qua cán lại là em nó dẹp như con tép.
chết nhẹ nhàng quá, ăn mất 20K trùn cua anh, tức là cá ko có do ăn, va fai di mua mat công ;D

Trước khi chết nó chạy tùm lum như cây đuốc sống tới gần mấy chiếc xe gắn máy hơi bị đuối nhe bạn!
Lấy keo dán sắt trét bít hậu môn nó chờ cho khô keo thả ra trước khi chết nó ị không được kiếm đồng loại cắn vui lắm!

ác nhân cốc ^^

guppy_86
03-04-2011, 11:22 PM
Cả 3 đều ác :p

khacngoc1992
04-04-2011, 11:28 PM
lười đi mua e lấy của 1 a trên điên đàn thời gian a đó nuôi + e nuôi là 10 ngày rùi

Joseph Nguyễn
04-04-2011, 11:34 PM

ai củng ác . :D

hi_box
05-04-2011, 03:40 PM
ai củng ác . :D

thấy nó phá, ăn trùng, chạy nhởn nhơ đi, bạn sẽ nghĩ ra nhiều cách tàn bạo hơn :D

fantazeroxx
07-04-2011, 11:48 PM
thấy nó phá, ăn trùng, chạy nhởn nhơ đi, bạn sẽ nghĩ ra nhiều cách tàn bạo hơn :D
chỉ cho 1 cách hành hạ cũng vui nè anh Tân:lấy lưỡi lam ah cúa xéo qua xéo lại giống người ta cúa để ướp cá ah xong lấy muối ớt xát lên,xong lấy mật ong thoa vô mấy cho đó tiếp rồi bỏ vô cái lòng đem ra góc cây nào có ổ kiến lửa thì để đó đợi bầy kiến xuất hiện sẽ thấy em nó quằn quại mà chết =)) =))

TayTuongChauPhi
08-04-2011, 07:59 AM
chỉ cho 1 cách hành hạ cũng vui nè anh Tân:lấy lưỡi lam ah cúa xéo qua xéo lại giống người ta cúa để ướp cá ah xong lấy muối ớt xát lên,xong lấy mật ong thoa vô mấy cho đó tiếp rồi bỏ vô cái lòng đem ra góc cây nào có ổ kiến lửa thì để đó đợi bầy kiến xuất hiện sẽ thấy em nó quằn quại mà chết =)) =))

1 cư dân của ác nhân cốc.

hoanghuyenmy
09-04-2011, 07:50 PM
mình mua sâu đỏ đông lạnh thôy,để trong tủ lanhk,cho cá ăn dần! hoặc ra mấy cái rãnh cũg có con đó nhiều lắm!
thậm chí bể cá mình để lâu,nhiều cặn,chất bẩn cũg thếy có con đỏ đỏ đấy nữa cơ!:D nhưng nó hay chui trong cái bọc đen gê lắm

langtutv86
11-04-2011, 10:36 PM
Mình chia sẻ với bạn cách giữ trùn chỉ của mình
Trùn sau khi mua về bỏ trong 1 xô nhỏ, xịt nước thật mạnh cho trùn rã ra, đổ bỏ nước đen ở trên đi đến khi trong thì dừng.
Sau đó sục khí liên tục cho trùn (ko cần lớn, lăn tăn cũng được, chủ yếu là tạo dòng nước lưu chuyển oxi đến trùn)
Cứ như vậy bạn giữ trùn bao lâu tuỳ thích đảm bảo ko chết.
Trước khi ăn nên lặp lại bước rửa trùn như ban đầu.
PS: để trùn được sạch có thể dùng tetra hoặc dung dịch trị nấm cho cá (xanh metyl), mình thích dùng xanh metyl hơn, sục 1 hồi là hết mầm bệnh.